Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Kế toán công nợ!

Kế toán công nợ!

làm đang làm kế toán công nợ cty chuyển phát.bên mình có rất nhiều khách nhỏ lẻ.bên mình chia ra 10 tuyến mỗi người quản lý 1 tuyến.hàng tháng mình lên doanh thu và xuất hóa đơn cho các tuyến đi thu.mới làm nên vẫn có trường hợp thu tiền mà ko nộp mà mình cũng ko kiểm soát đc.các bạn có kinh nghiệm có thể chi giúp mình được không.cảm ơn các bạn nhiều

ðề: kế toán công nợ!

có bác nào giúp em không,cho tôi xin ít kinh nghiệm quản lý

đối với trường hợp kinh doanh có nhiều khách hàng nhỏ lẻ, hoặc khách hàng lớn mà lượng thanh toán tiền mặt là thường xuyên thì biện pháp duy nhất là đối chiếu công nợ.

đối với khách hàng cty có mở mã số, mở sổ theo dõi chi tiết thì định kỳ lập biên bản đối chiếu công nợ và gửi cho tiếp thị hay đội ngũ kinh doanh đưa khách hàng xác nhận, thường là hàng tháng, hàng quý và cuối năm đều có đối chiếu, nếu thấy khó quản lý và hạn chế rủi ro thì cứ 1 tuần cho 1 bản, hoặc học như biti's gửi xác nhận công nợ kèm đơn hàng xuất luôn, nghĩa là mỗi lần xuất hàng bán là có đối chiêu ngay, và khi khách hàng trả cũng đòi ngay bản đó làm tin.

trường hợp khách hàng nhỏ lẻ mà công ty không mở sổ chi tiết theo dõi, thì cũng định kỳ làm đối chiếu công nợ, và đưa cho chủ quản của nhân viên kinh doanh theo dõi tuyến đó kiểm tra đối chiếu và xác nhận, đồng thời cùng rành buộc trách nhiệm đôn đốc thu cho quản lý chủ quản tuyến đó

trường hợp của bạn tương đối khó nếu muốn kiểm soát công nợ chính xác, vì khách hàng quá nhiều mà nợ phát sinh thì rất ít, không đáng để làm bb dc định kỳ, vì công sức làm đôi khi còn vượt quá cả khoản nợ thu về cho 1 trường hợp khách hàng. cũng không cần phải làm đối chiếu định kỳ

nếu muốn kiểm soát thì bạn phải mở sổ th theo dõi công nợ của riêng bạn.
    thường thì rất ít khách hàng nợ cước cpn nên khi xuất hóa đơn ra là phải thu được ngay, nhanh chậm thì cũng chỉ tầm 20 ngày. công tác thu hồi nợ không phải trách nhiệm của kế toán, mà thuộc về người trực tiếp cung cấp dịch vụ ( người quản lý tuyến ). bạn chỉ cần đối chiếu và đôn đốc với 10 người quản lý đấy mà thôi, sau khi xác định nợ phải thu ( theo sổ của bạn ) > bạn xuất hóa đơn, phiếu thu ( theo dõi luôn kh đã xuất hóa đơn và kh chưa xuất hđ ) và đốc thu nql tuyến đi thu hồi. nếu quá thời gian cho phép thì phải đề nghị tiếp và báo cáo lên cấp trên đề nghị xử lý với số nợ đã xuất phiếu mà chưa thấy nộp tiền về.