Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Phải thu của khách hàng như thế nào đây ?

mình thi công trang trí shop cho cty a, cty a thanh toan cho cty mình làm 3 đợt, 2 đợt đầu đã hoàn tất và chỉ còn đợt 3 nữa thôi, đợt 3 thanh toán ngày sau khi nghiệm thu công trình 6 tháng , vậy mà đẫ qua 6 tháng rồi mà bên đó không chịu thanh toán cho mình, nên trong công nợ của mình lúc nào cũng n131: 2ot(5% còn lại), giờ bên đó không thanh toán cho mình , cty mình cứ treo cái khoản phải thu đó trên 131 có được không, có bị phạt gì không, mong các bạn chỉ giúp, cám ơn các bạn nhiều.

ðề: phải thu của khách hàng như thế nào đây ?

oạch chưa thu tiền ko cho vào 131 thì cho vào đâu. bạn an tâm ko sao đâu . vì trên thực tế họ chưa trả tiền cho bên bạn mà.hạch toán đúng thì thui hichic

neu qua thoi han thi cong ty ban dua vao tk no kho doi

Trích dẫn Gửi bởi kimcuc88
    mình thi công trang trí shop cho cty a, cty a thanh toan cho cty mình làm 3 đợt, 2 đợt đầu đã hoàn tất và chỉ còn đợt 3 nữa thôi, đợt 3 thanh toán ngày sau khi nghiệm thu công trình 6 tháng , vậy mà đẫ qua 6 tháng rồi mà bên đó không chịu thanh toán cho mình, nên trong công nợ của mình lúc nào cũng n131: 2ot(5% còn lại), giờ bên đó không thanh toán cho mình , cty mình cứ treo cái khoản phải thu đó trên 131 có được không, có bị phạt gì không, mong các bạn chỉ giúp, cám ơn các bạn nhiều.
    treo trên tk nợ 131 là đúng. không vấn đề gì cả.
    làm công văn yêu cầu thành toán. nếu không thanh toán có thể kiện nhưng phải có đủ chứng từ hợp lý,

hoặc là để đó và tới khi nào xác định khoản thu khó đòi thì đc hạch toán vào chi phí,

gọi luật sư đòi nợ cho nhanh...khổ cho kế toán công nợ nhà ta:e1:

Trích dẫn Gửi bởi love you
    treo trên tk nợ 131 là đúng. không vấn đề gì cả.
    làm công văn yêu cầu thành toán. nếu không thanh toán có thể kiện nhưng phải có đủ chứng từ hợp lý,

hoặc là để đó và tới khi nào xác định khoản thu khó đòi thì đc hạch toán vào chi phí,
    mình làm văn bản yêu cầu thanh toán rùi mà bên cty đó cũng không chịu thanh toán nữa, cái cty gì mà lì thế ko biết, chỉ biết ngồi chờ thui.mà khi nào đến thời gian mình hạn vào nợ khó đòi vậy love you.cái này hok rành lắm..

vậy phải có lưu manh đi đòi nợ rùi đó bạn ơi

mình làm văn bản yêu cầu thanh toán rùi mà bên cty đó cũng không chịu thanh toán nữa, cái cty gì mà lì thế ko biết, chỉ biết ngồi chờ thui.mà khi nào đến thời gian mình hạn vào nợ khó đòi vậy love you.cái này hok rành lắm..
    3. dự phòng nợ phải thu khó đòi:
    3.1. đối tượng và điều kiện: là các khoản nợ phải thu đảm bảo các điều kiện sau:
    - khoản nợ phải có chứng từ gốc, có đối chiếu xác nhận của khách nợ về số tiền còn nợ, bao gồm: hợp đồng kinh tế, khế ước vay nợ, bản thanh lý hợp đồng, cam kết nợ, đối chiếu công nợ và các chứng từ khác.
    các khoản không đủ căn cứ xác định là nợ phải thu theo quy định này phải xử lý như một khoản tổn thất.
    - có đủ căn cứ xác định là khoản nợ phải thu khó đòi:
    + nợ phải thu đã quá hạn thanh toán ghi trên hợp đồng kinh tế, các khế ước vay nợ hoặc các cam kết nợ khác.
    + nợ phải thu chưa đến thời hạn thanh toán nhưng tổ chức kinh tế (các công ty, doanh nghiệp tư nhân, hợp tác xã, tổ chức tín dụng ...) đã lâm vào tình trạng phá sản hoặc đang làm thủ tục giải thể; người nợ mất tích, bỏ trốn, đang bị các cơ quan pháp luật truy tố, giam giữ, xét xử, đang thi hành án hoặc đã chết.
    những khoản nợ quá hạn từ 3 năm trở lên coi như nợ không có khả năng thu hồi và được xử lý theo quy định tại điểm 3.4 dưới đây.

trích: số: 13/2006/tt-btc

thuê thêm 2 tên đầu gấu nữa đến thẳng công ty nó hỏi có trả không thì bảo kakaka