Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Mong các anh chị giúp em quản lý về vấn đề công- nợ

em chào cả nhà!!

em đang có 1 vấn đề nan giải mà chưa thể nghĩ ra được. :sorrynha: mong mọi người cho ý kiến giúp đỡ em với.

em mới đi làm cho 1 công ty quảng cáo. nhiệm vụ đầu tiên sếp giao cho em đó là phải làm quản lý công nợ với khách hàng.

nhưng vấn đề là. mỗi khách hàng công ty em lại ký hợp đồng 1 kiểu khác nhau. ví dụ như là thanh toán 70/30, 50/50, có khách hàng thì đầu tháng thanh toán 50% tiền quảng cáo của tháng đó. cuối tháng thì thanh toán nốt 50%, và 50% của tháng tiếp theo. sếp đang giao cho em nhiệm vụ là quản lý cái hạn thanh toán đó, để đòi nợ cho đúng hạn. giờ em đang không biết phải làm thế nào?

không lẽ với mỗi 1 hợp đồng mình sẽ cập nhập thông tin vào lịch nhắc việc trên 1 phần mềm nào đó ạ.

em mong các anh chị đóng góp ý kiến giúp em nhé. em cảm ơn cả nhà nhiều !!!:roile:

ðề: mong các anh chị giúp em quản lý về vấn đề công- nợ

chào bạn!
    bạn làm kế toán công nợ chắc bạn cũng làm bảng kê công nợ trên trên excel. mình có ý này.
    trong bảng kê công nợ bạn chọn một ô cố định để nhập ngày vào đó hàng ngày(ví dụ ô bạn chọn là e5), và tạo thêm một cột nhắc nhở. ví dụ: ngày khách hàng a phải thanh toán là 01/06/2011. thì bạn cài công thức: if(e$5$="01/06/2011","thu tiền",""). với công thức này nếu bạn nhập ở ô e5 là 01/06/2011 thì tại dòng khách hàng a sẽ hiện lên thu tiền để nhắc nhở bạn.
    nếu bạn muốn nhắc trước vài ngày để bạn thông báo nhắc nhở khách hàng lần lần thì bạn có thể sửa lại. if(e$5$="28/05/2011","01/06/2011 đến hạn thu tiền","") (cái này chỉ nhắc bạn ngày 28/05/2011
    hay
    if(or(e$5$="29/05/2011",e$5$="30/05/2011,e$5$="31/05/2011",e$5$="01/06/2011"),"01/06/2011 đến hạn thu tiền",""). (còn cái này nhắc bạn từ 29/05/2011 đến ngày 01/06/2011)

mình gợi ý bạn cách này, tùy vào tính chất của mỗi loại khách hàng mà bạn chỉnh sửa lại cho phì hợp hơn.

chúc bạn làm việc hiệu quả!:xinchao:

chị thulankt thật tuyệt vời. nếu chỉ mỗi công việc của bạn là công nợ thôi thì quà là đơn giàn, còn nếu nhiều việc quá thì làm như chi thulankt là cách đơn giàn nhất rồi bạn. chúc bạn tìm được câu trả lời

ý kiến c lan rất hay ạ. để em thử áp dụng vào của em xem sao. nói chung là mới bắt đầu nên cũng lằng nhằng lắm ạ.

@muatuyet: mình làm kế toán tổng hợp, nhưng cũng chỉ có cái công nợ là lằng nhằng nhất.

vì 1 tháng có rất nhiều hợp đồng, không ký cố định vào 1 ngày nào, thời gian thực hiện hợp đồng cũng khác 1 tháng, 2 tháng,...6 tháng, 1 năm... và cả thời hạn thanh toán, số tiền thanh toán từng đợt cũng khác nhau nữa. mà sếp lại yêu cầu ở trên bản excel đó phài thể hiện ra tất cả các cái thông tin liên quan và còn theo dõi chi tiết được nua.

Trích dẫn Gửi bởi missymoon
    ý kiến c lan rất hay ạ. để em thử áp dụng vào của em xem sao. nói chung là mới bắt đầu nên cũng lằng nhằng lắm ạ.

@muatuyet: mình làm kế toán tổng hợp, nhưng cũng chỉ có cái công nợ là lằng nhằng nhất.

vì 1 tháng có rất nhiều hợp đồng, không ký cố định vào 1 ngày nào, thời gian thực hiện hợp đồng cũng khác 1 tháng, 2 tháng,...6 tháng, 1 năm... và cả thời hạn thanh toán, số tiền thanh toán từng đợt cũng khác nhau nữa. mà sếp lại yêu cầu ở trên bản excel đó phài thể hiện ra tất cả các cái thông tin liên quan và còn theo dõi chi tiết được nua.
    rất cảm ơn cách quản lý công nợ của chị lan

Trích dẫn Gửi bởi thulankt
    chào bạn!
    bạn làm kế toán công nợ chắc bạn cũng làm bảng kê công nợ trên trên excel. mình có ý này.
    trong bảng kê công nợ bạn chọn một ô cố định để nhập ngày vào đó hàng ngày(ví dụ ô bạn chọn là e5), và tạo thêm một cột nhắc nhở. ví dụ: ngày khách hàng a phải thanh toán là 01/06/2011. thì bạn cài công thức: if(e$5$="01/06/2011","thu tiền",""). với công thức này nếu bạn nhập ở ô e5 là 01/06/2011 thì tại dòng khách hàng a sẽ hiện lên thu tiền để nhắc nhở bạn.
    nếu bạn muốn nhắc trước vài ngày để bạn thông báo nhắc nhở khách hàng lần lần thì bạn có thể sửa lại. if(e$5$="28/05/2011","01/06/2011 đến hạn thu tiền","") (cái này chỉ nhắc bạn ngày 28/05/2011
    hay
    if(or(e$5$="29/05/2011",e$5$="30/05/2011,e$5$="31/05/2011",e$5$="01/06/2011"),"01/06/2011 đến hạn thu tiền",""). (còn cái này nhắc bạn từ 29/05/2011 đến ngày 01/06/2011)

mình gợi ý bạn cách này, tùy vào tính chất của mỗi loại khách hàng mà bạn chỉnh sửa lại cho phì hợp hơn.

chúc bạn làm việc hiệu quả!:xinchao:
    với mục tiêu ở trên, nếu thời gian nợ là 03 ngày trở lên mà ngày nào cũng xem báo cáo nhắc nợ thì công thức sẽ dài sọc

bạn có thể dùng hàm today() để lấy ngày hiện tại ở 1 ô (ô x).
    tổ chức cơ sở dữ liệu hợp đồng theo số hoặc mã, sau đó có 1 cột ghi ngày hiệu lực (a), 1 cột ghi nhận ngày đến hạn (8-), sau đó kết hợp công thức ở trên (dùng hàm if so sánh hiệu số của ngày (8-)-(x), nếu < 0 thì "chưa đến hạn", nếu =0 thì đến hạn và còn lại là quá hạn. có thể mở rộng ra nếu thời gian nhắc nợ của bạn là 5 ngày trước khi đến hạn thì thay số 0 đi.

các a chị cho e hỏi với
    e cũng đang fai theo dõi công nợ khách hàng, cả công nợ mình mua hàng và bán hàng, nhưng sếp e yêu cầu là fai theo dõi chi tiết từng mặt hàng mua bán của từng đơn vị và cuối mỗi tuần fai báo cáo công nợ, e cũng tạo cho mình một mẫu theo dõi công nợ riêng rồi nhưng e cảm thấy k thuận tiện lắm và mất thời jan
    vậy a chị nào có thể jup e với ạ