Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Thanh toán Kh NN bằng tiền mặt

chào các bạn. công ty mình hiện đang nợ kh nước ngoài mấy lô hàng nhập khẩu từ năm 2008, thanh toán ttr. hiện tại, kh sang việt nam và yêu cầu thanh toán bằng tiền mặt tại vn. cho mình hỏi liệu có thanh toán cho họ như vậy được ko và nếu cần thì phải có chứng từ gì cho hợp lý? rất cảm ơn các bạn.

ðề: thanh toán kh nn bằng tiền mặt

hic, cac bac oi giup em xu ly tinh huong nay di. e chua biet phai lam tn ca. thanks

---------- post added at 10:02 am ---------- previous post was at 09:59 am ----------

e rat mong duoc bac hangnghiem va cac bac cao nien chi giao cho e vu nay a

truong hop cua bac kinhdoanhhc giong ben cty em qua, khach hang la cty ben trung quoc, ho kinh doanh voi rat nhieu doi tac ben vn nen ho thuong xuyen sang lam viec o vn va cung yeu cau ben cong ty em tra ho bang tien vn, ben em van thanh toan cho ho binh thuong vi tren hop dong ghi ca thanh toan bang tien mat.

hôm trước mình có hỏi về vấn đề trên với ngân hàng thì có được câu trả lời
    - phải cung cấp cho họ giấy tờ căn cứ số tiền trên đã thanh toán bằng tiền mặt
    - có tờ trình, kèm quyết định thanh toán của giám đốc

nhưng mình chưa làm các thủ tục đó. nếu nh đã nói như vậy thì chắc chắn sẽ giải quyết theo hướng đó được
    good luck!

minh ko hieu sao ban setup1985 lai hoi ngan hang ve viec nay? ban muon ho xac nhan viec thanh toan cua cty ban hay sao?
    minh thay viec thanh toan nay dau lien quan den ngan hang.

Trích dẫn Gửi bởi setup1985
    hôm trước mình có hỏi về vấn đề trên với ngân hàng thì có được câu trả lời
    - phải cung cấp cho họ giấy tờ căn cứ số tiền trên đã thanh toán bằng tiền mặt
    - có tờ trình, kèm quyết định thanh toán của giám đốc

nhưng mình chưa làm các thủ tục đó. nếu nh đã nói như vậy thì chắc chắn sẽ giải quyết theo hướng đó được
    good luck!
    thanh toán tiền mặt (cash) không nằm trong phương thức thanh toán trên hợp đồng. khi đó công ty bạn và công ty nước ngoài phải làm annex. bổ túc điều khoản thanh toán.
    còn về phần quyết toán công nợ hợp đồng thì bạn chỉ cần yêu cầu thằng công ty nước ngoài làm 1 cái debit confirmation. trong đó ghi rõ là nó đã nhận đủ tiền theo hợp đồng và hợp đồng coi như đã thanh lý. bên dưới có đóng dấu ký tên roẹt roẹt (bản scan có màu).
    chúc bạn vui và đừng quá lo lắng.

Trích dẫn Gửi bởi michael1112
    thanh toán tiền mặt (cash) không nằm trong phương thức thanh toán trên hợp đồng. khi đó công ty bạn và công ty nước ngoài phải làm annex. bổ túc điều khoản thanh toán.
    còn về phần quyết toán công nợ hợp đồng thì bạn chỉ cần yêu cầu thằng công ty nước ngoài làm 1 cái debit confirmation. trong đó ghi rõ là nó đã nhận đủ tiền theo hợp đồng và hợp đồng coi như đã thanh lý. bên dưới có đóng dấu ký tên roẹt roẹt (bản scan có màu).
    chúc bạn vui và đừng quá lo lắng.
    bạn cho mình hỏi trong bản xác nhận công nợ của bên nn thì có cần ghi rõ thời điểm nào họ nhận đủ tiền ko vì bây giờ mình mới thanh toán cho họ? mình cũng hỏi vấn đè này thì một số bác bảo thanh toán được bằng tiền vnđ tại vn miễn là trong hđ ghi rõ là tt bằng tm tại vn