Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Thu tiền nhiều hơn số phải thu

anh chị ơi cho em hỏi, khi mình thu tiền của khách hàng mà họ lại trả nhiều hơn so với số phải thu của mình thì phần chênh lệch đưa vào 711 phải không ạ?
    nhưng do cty em tk 711 thường có số dư bằng 0, hơn nữa số chênh lệch này ko lơn lắm nên nếu đưa vào tài khoản 711 thì không được ổn cho lắm.

lý do mà bên bạn có khoản chênh lệch này là gì nhỉ? và khi bên bạn thu tiền có phiếu thu hay chứng từ gì không? chứng từ thu tiền đó ghi số tiền là bao nhiêu?

ðề: re: thu tiền nhiều hơn số phải thu

khách hàng thanh toán tiền cho cty em qua ngân hàng nên có giấy báo có của ngân hàng ạ. trên giấy báo có cũng có ghi rõ số tiền , nhưng số tiền này lớn hơn so với số thực tế ma cty em phải thu của khách hàng.

ðề: re: thu tiền nhiều hơn số phải thu

Trích dẫn Gửi bởi bich_thuy
    khách hàng thanh toán tiền cho cty em qua ngân hàng nên có giấy báo có của ngân hàng ạ. trên giấy báo có cũng có ghi rõ số tiền , nhưng số tiền này lớn hơn so với số thực tế ma cty em phải thu của khách hàng.
    một là bạn cứ để ở trên tk 131 cho nó dư có
    hai là bít chắc chắn họ trả thừa có 1 tẹo , lần sau cũng ko bun bán gì với họ nữa bạn cho vào tk 711

nhưng do cty em tk 711 thường có số dư bằng 0, hơn nữa số chênh lệch này ko lơn lắm nên nếu đưa vào tài khoản 711 thì không được ổn cho lắm.
    cái dòng này nghe vô lý hết sức. tk 711 dĩ nhiên là sẽ có số dư cuối kỳ là 0 rồi,, vì trong kỳ phát sinh bao nhiu cuối kì sẽ k./c sang tk 911 để xd kq kd.

cứ đưa vào tk 711 nha bạn