Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

công nợ phải thu phải trả?

mình có câu hỏi nay xin hỏi các anh chị và các bạn nhờ các anh chị chỉ dùm em nha:
    công nợ phải thu và phải trả có quy định về thơi gian là bao nhiêu năm thì xóa hết nợ hay không? tại vì mình thấy ở công ty mình công nợ phải thu kéo dài lâu lắm rồi mà khách hàng không thanh tóan, có một số khách hàng không thể thanh tóan vậy thì khỏan đó mình xử lý ra sao, em cũng không rành về các khỏan này lắm, nếu kéo dài như vậy thì có sao không nữa. mong các anh chị giúp em với. cảm ơn các anh chị.

ðề: công nợ phải thu phải trả?

bạn xem các khoản dự phòng phải thu khó đòi ấy
    quá hạn 3 năm thì được coi là trích lập 100%, khi đó ta xuất ngoại bảng để theo dõi

ðề: công nợ phải thu phải trả?

Trích dẫn Gửi bởi lovedinh2010
    mình có câu hỏi nay xin hỏi các anh chị và các bạn nhờ các anh chị chỉ dùm em nha:
    công nợ phải thu và phải trả có quy định về thơi gian là bao nhiêu năm thì xóa hết nợ hay không? tại vì mình thấy ở công ty mình công nợ phải thu kéo dài lâu lắm rồi mà khách hàng không thanh tóan, có một số khách hàng không thể thanh tóan vậy thì khỏan đó mình xử lý ra sao, em cũng không rành về các khỏan này lắm, nếu kéo dài như vậy thì có sao không nữa. mong các anh chị giúp em với. cảm ơn các anh chị.
    trường hợp phát sinh khoản nợ phải thu khó đòi thực sự không thể thu nợ được phải xử lý xoá xổ:

- căn cứ vào biên bản xử lý xoá nợ, ghi:

nợ tk 139 - dự phòng phải thu khó đòi (số đã lập dự phòng)
    nợ tk 642 - chi phí quản lý doanh nghiệp (số chưa lập dự phòng)
    có tk 131 - phải thu của khách hàng.

đồng thời, ghi vào bên nợ tk 004 “nợ khó đòi đã xử lý” (tài khoản ngoài bảng cân đối kế toán) nhằm tiếp tục theo dõi trong thời hạn quy định để có thể truy thu người mắc nợ số tiền đó.