Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Một số cách xử lý tài sản mua vào không có hóa đơn pháp lý của nhà cung cấp

:zzz:
    cty mình kinh doanh linh vực khách sạn và có chuyễn khoản thanh toán tiền mua đá non nước 32tr (dùng để trang trí khuôn viên khách sạn) cho 1 cá nhân a, nhưng không thể lấy hóa đơn được . bây giờ mình muốn hợp thức hóa khoản này mình phải làm thế nào?
    cách 1: mình lập 1 phiếu kê mua hàng không hóa đơn và hạch toán: n211/c112: 32tr
    hàng năm vẫn tính khấu hao bình thường. nhưng chi phí khấu hao của tài sản này sẽ được loại khi làm quyết toán thuế tndn có được ko?
    trước đây có người cán bộ thuế hướng dẫn mình xử lý các tài sản không có hóa đơn đầu vào rõ ràng: "hàng năm không được tính khấu hao vào chi phí. cứ treo hoài như thế." nhưng mình thấy cứ thế nào ấy. một tài sản sau quá trình sử dụng thì đương nhiên phải có hao mòn chứ. các bạn có đồng ý không? mà đã có hao mòn thì đương nhiên mình phải tính khấu hao rồi. nhưng chi phí khấu hao này có hợp lý hay không thì mình mới xử lý sau chứ sao lại treo nó hoài từ năm nay sang năm nọ. ?
    cách 2: mình giả thiết cho rằng số tiền 32 tr đó là 1 khoản ứng trước cho cá nhân a, thế nhưng sau 1 thời gian. hai bên có xãy ra 1 số vướng mắc trong hợp đồng mà không thể giải quyết được nên ông a đã không cung cấp hàng và hóa đơn. khoản ứng trước này xem như là 1 khoản nợ khó đòi. sau vài năm mình xử lý nó như xử lý 1 khoản nợ khó đòi thông thường. cách này liệu có được không?

ngoài ra cty mình có chuyễn tiền lắp đặt phần mềm cho 1 cty phần mềm. khỏan này xử lý làm sao nếu kết quả vẫn không nhận được hóa đơn ?
    còn ý kiến của các bạn thì sao?

ðề: một số cách xử lý tài sản mua vào không có hóa đơn pháp lý của nhà cung cấp

c1 :_ mình nghĩ bàn tìm ch nào xuất hóa đơn được nhờ họ xuất cho bạn.
    c2 :_ khoản nợ khó đòi này thi bạn cần phải lập dự phòng rắc rối lắm..., bạn phải thận trọng. chúc thành công !!!!

Trích dẫn Gửi bởi nguyenhuy040
    c1 :_ mình nghĩ bàn tìm ch nào xuất hóa đơn được nhờ họ xuất cho bạn.
    bạn còn cách nào khác ko? vì tìm người xúât hóa đơn thì phải mất thêm nhiều tiền . mà kế tóan thì phải tiết kiệm chi phí cho cty

mình còn cách này: chuyễn tiền gửi ngân hàng cho người ta với lý do là cho mượn.
    hạch tóan như sau: n1388/ c1121
    khi người ta trả nợ bằng tiền mặt hạch tóan : n1111/c1388
    bạn thấy thế nào?

làm như lệ dung mình thấy hơi kỳ, vì làm như vậy không ghi nhận được khối đá non nuớc kia vào tscd. hơn nữa, đã thanh toán tiền trả nhà cung cấp rồi thí làm sao treo đuợc vào 138, lại còn bước hạch toán người ta trả lại mình tiền nữa chứ. chỉ còn cách xin hoặc mua hoá đơn để hợp lý khoản tiền chuyển khoản kia thôi.

mình cũng đồng ý với quan điểm của nhim co.
    bạn hãy đến cục thuế hoặc chi cục thuế hỏi mua hoá đơn gtgt cho khối đá non nước kia nhằm hoàn tất thủ tục mua sắm tscđ.

Trích dẫn Gửi bởi nhim co
    làm như lệ dung mình thấy hơi kỳ, vì làm như vậy không ghi nhận được khối đá non nuớc kia vào tscd. hơn nữa, đã thanh toán tiền trả nhà cung cấp rồi thí làm sao treo đuợc vào 138, lại còn bước hạch toán người ta trả lại mình tiền nữa chứ. chỉ còn cách xin hoặc mua hoá đơn để hợp lý khoản tiền chuyển khoản kia thôi.
    mình nói rồi mà, cty mình dư chi phí nên cũng ko cần ghi nhận tscđ gì cả. bây giờ chỉ muốn hợp lý khỏan tiền gửi ngân hàng chuyễn đi kia thôi. mà chuyễn là chuyễn cho cá nhân mà. mình ko hề treo 138 đâu. khi cho người ta mượn: n1388 / c1121
    qua hôm sau người ta mang tiền đến cty mình trả lại cho cty mình: n1111/ c1388
    tất tóan chứ có treo đâu.
    nhưng mà mình hạch toán vào tài khoản 1388 đã hợp lý chưa? hay phải qua tài khoản vay mượn: 311?