Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

hoàn chỉnh công nợ năm 2009

chào cả nhà.cho mình hỏi vài câu hỏi này với nhé
    1.hết năm 2009 rồi mà mình chưa biết phải hoàn thiện sổ sách thế nào,anh chị cho em hỏi em cần phải in những loại sổ sách gì là cần thiết?
    2.có phải cuối ngày 31/03/2010 là nộp quyết toán thuế tndn,tncn,quyết toán hd năm trên htkk 2.1.0 không ạ.
    3.công ty em có 1 số công nợ trên hóa đơn có bị lệch,em muốn xử lý hết nợ thì xữ lý thế nào ạ
    vd:cty em có một khách hàng có số dư 131(a):-500vnd và bây giờ không còn bán cho k/h này nửa
    em muốn xóa sạch trên sổ sách thì phải làm thế nào ạ.có phải em làm phiếu chi 500vnd và hạch toán
    n131
    c111
    có được không ạ?cả nhà giúp em với,không lẽ em treo 500d hoài sao?

ðề: hoàn chỉnh công nợ năm 2009

1- tuỳ theo công ty bạn áp dụng hình thức sổ sách nào để biết phải in những loại sổ sách gì. nhưng tất cả các tài khoản phát sinh thì phải có sổ chi tiết
    2 - cái này mình ko biết chính xác nhưng quyết toán hoá đơn năm thì mình làm cùng với báo cáo thuế tháng 1, quyết toán thuế tndn thì nộp cùng báo cáo tài chính, còn quyết toán thuế thu nhập cá nhân thì mình chưa biết.
    3- bạn nói công ty bạn bị lệch, vậy bạn phải tìm hiểu lí do tại sao lệch thì mới xử lí được, không được tuỳ tiện định khoản nếu như không biết chính xác lí do.còn nếu làm như bạn thì tài khoản 131 là phải thu khách hàng, nếu triệt tiêu thì bạn phải ghi là
    nợ tk 111:
    có tk 131: thì mới có thể xoá sổ được chứ

theo mình nghĩ nợ khó đòi . dn đã đòi nhiều lần nhưng vẫn chưa thu được or chưa quá hạn thanh tóan
    nhưng kh lâm vào tình trạng giải thể,phá sản , mất tích , bỏ trốn ... .
    thì mình lập dự phòng vào cuối năm tk 139 :hochanh:

Trích dẫn Gửi bởi phuong01
    chào cả nhà.cho mình hỏi vài câu hỏi này với nhé
    1.hết năm 2009 rồi mà mình chưa biết phải hoàn thiện sổ sách thế nào,anh chị cho em hỏi em cần phải in những loại sổ sách gì là cần thiết?
    2.có phải cuối ngày 31/03/2010 là nộp quyết toán thuế tndn,tncn,quyết toán hd năm trên htkk 2.1.0 không ạ.
    3.công ty em có 1 số công nợ trên hóa đơn có bị lệch,em muốn xử lý hết nợ thì xữ lý thế nào ạ
    vd:cty em có một khách hàng có số dư 131(a):-500vnd và bây giờ không còn bán cho k/h này nửa
    em muốn xóa sạch trên sổ sách thì phải làm thế nào ạ.có phải em làm phiếu chi 500vnd và hạch toán
    n131
    c111

có được không ạ?cả nhà giúp em với,không lẽ em treo 500d hoài sao?

Trích dẫn Gửi bởi nt_23
    1- tuỳ theo công ty bạn áp dụng hình thức sổ sách nào để biết phải in những loại sổ sách gì. nhưng tất cả các tài khoản phát sinh thì phải có sổ chi tiết
    2 - cái này mình ko biết chính xác nhưng quyết toán hoá đơn năm thì mình làm cùng với báo cáo thuế tháng 1, quyết toán thuế tndn thì nộp cùng báo cáo tài chính, còn quyết toán thuế thu nhập cá nhân thì mình chưa biết.
    3- bạn nói công ty bạn bị lệch, vậy bạn phải tìm hiểu lí do tại sao lệch thì mới xử lí được, không được tuỳ tiện định khoản nếu như không biết chính xác lí do.còn nếu làm như bạn thì tài khoản 131 là phải thu khách hàng, nếu triệt tiêu thì bạn phải ghi là
    nợ tk 111:
    có tk 131:
    thì mới có thể xoá sổ được chứ
    cho xuất hiện 111 làm gì vậy mấy bạn.
    muốn triêt tiêu con 131 thì cho nó đối ứng với 711 và 811 là triệt tiêu ngay ấy mà.
    cho xuất hiện 111 sẽ làm ảnh hưởng đến lưu chuyển tiền tệ

Trích dẫn Gửi bởi akane511
    theo mình nghĩ nợ khó đòi . dn đã đòi nhiều lần nhưng vẫn chưa thu được or chưa quá hạn thanh tóan
    nhưng kh lâm vào tình trạng giải thể,phá sản , mất tích , bỏ trốn ... .
    thì mình lập dự phòng vào cuối năm tk 139 :hochanh:
    ui trùi có 500đ mà xui bạn ấy lập dự phòng lun?

nhìn bạn viết dư -500đ chắc là dư có tk 131 500đ rùi đúng ko ?

vậy thì bạn ht nợ tk 131/ có tk 711 :500đ nhé

còn về câu hỏi thứ 2 của bạn thì đúng là cuối tháng 3 mới phải nộp mấy qt đó, nhưng mà qt hđ năm thì hạn nộp là 31/1 rùi chứ nhỉ??bên mình nộp cái đó lâu rùi ý, cùng với tờ khai t12 rùi cơ !

đầu năm chúc cả nhà ta niềm vui- sức khoẻ và hp nha! :mua:

Trích dẫn Gửi bởi mèo mướp
    ui trùi có 500đ mà xui bạn ấy lập dự phòng lun?

nhìn bạn viết dư -500đ chắc là dư có tk 131 500đ rùi đúng ko ?

vậy thì bạn ht nợ tk 131/ có tk 711 :500đ nhé

còn về câu hỏi thứ 2 của bạn thì đúng là cuối tháng 3 mới phải nộp mấy qt đó, nhưng mà qt hđ năm thì hạn nộp là 31/1 rùi chứ nhỉ??bên mình nộp cái đó lâu rùi ý, cùng với tờ khai t12 rùi cơ !

đầu năm chúc cả nhà ta niềm vui- sức khoẻ và hp nha! :mua:
    ý trên thì đúng rùi nhưng còn hạn nộp qt hoá đơn thì vào 25/2 mừ. mấy qt còn lại là cuối tháng 3 đó.
    chúc năm mới với nhìu thành công và hạnh phúc sẽ đến với mọi người...