Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

điều kiện ràng buộc để đảm bảo thu được nợ khi cho khách hàng ký quỹ

cty mình đang chuẩn bị ký 1 hd kinh tế, nhưng sếp vẫn đang cân nhắc 2 trường hợp, nên nhờ mình tìm hiểu giúp, vì thế nếu bạn nào làm bên xuất-nhập khẩu thì chỉ giúp mình với nhé.

1. nếu cty đồng ý cho khách hàng ký quỹ 1tỷ, thì trong hdkt mình cần ghi thêm điều khoản nào để đảm bảo là cty thu được nợ sẻ là lớn nhất.
    2. cty đồng ý cho khách hàng trả góp ( bán hàng trả góp ) trong thời hạn 5 tháng, với mức trả mỗi tháng 200tr. thì trong hợp đồng cty cần soạn thảo thêm những điều lệ nào để đảm bảo việc thu hồi nợ tốt nhất.

các bạn chỉ giúp mình với nhé.

ðề: điều kiện ràng buộc để đảm bảo thu được nợ khi cho khách hàng ký quỹ

nếu khách hàng ký quỹ 1tỷ thì khách hàng bên bạn sẽ phải ra ngân hàng làm thủ tục bảo lãnh (trong trường hợp tài khoản của kh bên bạn fải có đủ 1tỷ).sau khi làm xong các thủ tục pháp lý thì ngân hàng sẽ soạn ra một hợp đồng bảo lãnh với khách hàng của bạn cộng với thư bảo lãnh gửi cho công ty bạn.như vậy trong trường hợp khách hàng bên bạn không thực hiện hđ đã ký với cty bạn thì số tiền bảo lãnh 1tỷ sẽ thuộc về công ty bạn.bạn không lo là cty ko thu được nợ vì khi làm thủ tục bảo lãnh thì ngân hàng đã trừ trong tk nh của kh bên bạn là 1tỷ rùi.còn trong trường hợp bạn muốn có điềukiện pháp lý ràng buộc trong hđ thì ở phần điều khoản thanh toán bạn nên cho một dòng là "ngay sau khi ký hợp đồng bên b phải gửi bảo lãnh thực hiện hợp đồng trị giá ...% giá trị hợp đồng"
    bình thường mình chỉ thấy trong các hđ chỉ yêu cầu ký quỹ khoảng từ 5-10% là cao rùi, chứ 1tỷ như cty bạn yêu cầu thì hơi cao đó, đâu phải dn nào cũng có một số lượng tiền mặt lớn thế đâu
    thân!