Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Thanh toán ngoại tệ và ghi chi phí?

các ban cho hỏi chút nhe! dn mình có ký hd dịch vụ với dn nước ngoài. và phương thức trả chậm và từng kỳ. do vậy khi có invo của phí nước ngoài mình theo đó trả từng lần và ghi nợ 331. vậy cho mình hỏi khi mình trả hết hd này cho dn nước ngoài thì có được ghi phần nợ 331 này sang chi phi (154)luôn ko? hay là phải ghi cf tại thời điểm dn nước ngoài xuất invo bởi ở đầy có chênh lệch tỷ giá? cảm ơn nhiều nhiều!

ðề: thanh toán ngoại tệ và ghi chi phí?

Trích dẫn Gửi bởi dgs
    các ban cho hỏi chút nhe! dn mình có ký hd dịch vụ với dn nước ngoài. và phương thức trả chậm và từng kỳ. do vậy khi có invo của phí nước ngoài mình theo đó trả từng lần và ghi nợ 331. vậy cho mình hỏi khi mình trả hết hd này cho dn nước ngoài thì có được ghi phần nợ 331 này sang chi phi (154)luôn ko? hay là phải ghi cf tại thời điểm dn nước ngoài xuất invo bởi ở đầy có chênh lệch tỷ giá? cảm ơn nhiều nhiều!
    từ trả chậm tức là sử dụng dịch vụ rồi mới thanh toán .không biết dịch vụ em sử dụng làm gì.
    khi nhận in voice
    nợ tk chi phí
    có tk 331
    khi trả tiền
    nợ tk 331
    có tk 112
    chú ý là chênh lệch tỷ giá phát sinh ghi nhận vào tk 515 nếu lời ,635 nếu lỗ

dạ cảm ơn anh chị nhiều nhiều nhe!
    em ghi thế này là ok pải ko?
    khi nhận invo ghi nợ 154/có 331: ghi theo tỷ giá ngày hạch toán(hạch toán theo tỷ giá thục tế) ngày của invo.
    khi trả tiền ghi no 331/co 112: theo tỷ giá thực tế trả. nếu chênh lẹch lỗ lãi ghi tk có liên quan. à quên dich vụ là đào đắp hào tại công trường thuỷ điện
    trường hợp em ghi trả tiền mà chua ghi chi phí thì pải tìm lại tỷ giá của ngày xuất invo để ghi cf đúng ko ạ?

Trích dẫn Gửi bởi dgs
    dạ cảm ơn anh chị nhiều nhiều nhe!
    em ghi thế này là ok pải ko?
    khi nhận invo ghi nợ 154/có 331: ghi theo tỷ giá ngày hạch toán(hạch toán theo tỷ giá thục tế) ngày của invo.
    khi trả tiền ghi no 331/co 112: theo tỷ giá thực tế trả. nếu chênh lẹch lỗ lãi ghi tk có liên quan. à quên dich vụ là đào đắp hào tại công trường thuỷ điện
    trường hợp em ghi trả tiền mà chua ghi chi phí thì pải tìm lại tỷ giá của ngày xuất invo để ghi cf đúng ko ạ?
    invoice là hoá đơn dùng cho thanh toán quốc tê .trường hợp mà em chưa ghi nhận chị phí thì ghi nhận chi phí ngày trên invoice.trwofng hợp hạch toán trả tiền trước thì ghi
    nợ tk 331
    có tk 112
    sau đó hạch toán ghi chi phí trên invoice sau ghi
    nợ tk 154
    có tk 331
    lúc này phát sinh chênh lệch tỷ giá
    cònt rường hợp ngược lại thi hạch toán hnư bài trên