Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

ứng trước tiền cho người bán

cà nhà cho em hỏi chút:
    tk 331 của em có số dư bên có là 120tr, có nhiều đối tượng người bán phải theo dõi. trong đó có 1 người bán phải trả họ là 25 triệu, nhưng sếp em đã chuyển tiên trả họ 30 tr. như vậy 5tr chênh ra sẽ được coi là khoản ứng trước cho người bán.
    vậy em nên trình bày trong bcđsps & bcđkt ntn? nên:
    - bcđsps: số dư có 331 là 90tr và bcđkt cũng thế--> dễ trình bày nhưng 0 phù hợp với nguyên lý, ứng trước cho vào bên tài sản.
    - bcđsps: số dư nơ 5, dư có 95 và bcđkt phần 5 tr này cho vào bên tài sản -> đúng nguyên lý nhưng khó theo dõi lém.
    cả nhà cho em ý kiến nhé. thanks cả nhà nhiều nhiều

ðề: ứng trước tiền cho người bán

bạn làm theo cách 2: dư nợ 331: 5tr, dư có 331: 95tr và trong bcđkt cho phần 5tr vào bên ts phần trả trước cho người bán. bạn phải có sổ chi tiết để theo dõi tk331 nên ko khó theo dõi đâu.

đúng rùi, vì nếu bạn không theo dõi riêng thì rất dễ nhầm lẫn về khoản phải trả cho nhà cung cấp. nếu mà khoản tiền bên nợ 331 lớn thì có thể dẫn đến hiểu sai về các khoản nợ chưa được trả đó.

Trích dẫn Gửi bởi blackmouse_b
    cà nhà cho em hỏi chút:
    tk 331 của em có số dư bên có là 120tr, có nhiều đối tượng người bán phải theo dõi. trong đó có 1 người bán phải trả họ là 25 triệu, nhưng sếp em đã chuyển tiên trả họ 30 tr. như vậy 5tr chênh ra sẽ được coi là khoản ứng trước cho người bán.
    vậy em nên trình bày trong bcđsps & bcđkt ntn? nên:
    - bcđsps: số dư có 331 là 90tr và bcđkt cũng thế--> dễ trình bày nhưng 0 phù hợp với nguyên lý, ứng trước cho vào bên tài sản.
    - bcđsps: số dư nơ 5, dư có 95 và bcđkt phần 5 tr này cho vào bên tài sản -> đúng nguyên lý nhưng khó theo dõi lém.
    cả nhà cho em ý kiến nhé. thanks cả nhà nhiều nhiều
    em nên theo dõi vào 02 tk:
    tk 3311 -nợ người bán- nằm bên nguồn vốn
    tk 3312-trả trước người bán-nằm bên tài sản

bạn nên chi tiết blackmouse đấy, cả tài khoản 131 cũng tương tự nhé.
    1311-phải thu của khách hàng
    1312 - người mua ứng trước