Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Trình bày các khỏan mục nợ phải thu và phải trả trên báo cáo tài chính

gửi các bạn,

mình đang làm đề tài các khỏan phải thu và phải trả của công ty dịch vụ nhưng thầy bảo là phải trình bày các khõan mục nợ phải thu và nợ phải trả trên báo cáo tài chính. vì mình đang làm bên xuất nhập khẩu nên báo cáo tài chính không biết gì nhiều hết, ai biết chỉ giúp nhé.

cám ơn rất nhiều.

thanh trúc.

ðề: trình bày các khỏan mục nợ phải thu và phải trả trên báo cáo tài chính

bạn làm công tác xuất nhập khẩu sao lại chuyên sâu vào đề tài phải thu phải trả, vả lại còn báo cáo tài chính nữa chứ!

nếu bạn học thêm về kế toán thì đây là dịp để bạn nghiên cứu sâu hơn về ngành nghề. vậy hãy nghiên cứu trước đi rồi hẵng hỏi những gì chưa hiểu chớ nói chung quá thì biết giúp thế nào cho đủ.

dẫu sao thì dầu, bạn nên đọc chế độ kế toán ban hành theo quyết định số 15/2006/qđ-btc ngày 20/03/2006 của bộ trưởng bộ tài chính. trong ý có phần chuyên về báo cáo tài chính. giỏi hơn nữa, bạn tham khảo thêm chuẩn mực kế toán số 21 "trình bày báo cáo tài chính" thì sẽ ngộ ra cái mà bạn cần tìm.

cty mình làm hàng xuất khẩu, khi nhập kho thành phẩm mình có ghi đơn giá không? nếu ghi thì ghi đơn giá usd, tính tỷ giá theo ngày nhập kho thành phẩm phải ko?

Trích dẫn Gửi bởi gianghi
    cty mình làm hàng xuất khẩu, khi nhập kho thành phẩm mình có ghi đơn giá không? nếu ghi thì ghi đơn giá usd, tính tỷ giá theo ngày nhập kho thành phẩm phải ko?
    bạn phải xác định hàng xuất khẩu là bạn mua của người khác về rồi xuất đi hay bạn sản xuất ra để xuất đi và khi mua về hoặc khi sản xuất nhập kho ghi nhận theo đơn vị tiền tệ nào thì khi xuất bán bạn ghi sổ kế toán theo đơn vị tền tệ đó.

Trích dẫn Gửi bởi songcham
    bạn làm công tác xuất nhập khẩu sao lại chuyên sâu vào đề tài phải thu phải trả, vả lại còn báo cáo tài chính nữa chứ!

nếu bạn học thêm về kế toán thì đây là dịp để bạn nghiên cứu sâu hơn về ngành nghề. vậy hãy nghiên cứu trước đi rồi hẵng hỏi những gì chưa hiểu chớ nói chung quá thì biết giúp thế nào cho đủ.

dẫu sao thì dầu, bạn nên đọc chế độ kế toán ban hành theo quyết định số 15/2006/qđ-btc ngày 20/03/2006 của bộ trưởng bộ tài chính. trong ý có phần chuyên về báo cáo tài chính. giỏi hơn nữa, bạn tham khảo thêm chuẩn mực kế toán số 21 "trình bày báo cáo tài chính" thì sẽ ngộ ra cái mà bạn cần tìm.
    chào songcham, chuyên ngành của mình là kế tóan, nhưng khi đi làm thì lại làm về xuất nhập khẩu, hiện nay mình đang học hòan chỉnh và đang làm báo cáo thực tập về đề tài công nợ, tất cả các phần về phải thu phải trả thì tạm ổn nhưng thầy yêu cầu làm thêm phần các khỏan mục nợ phải thu và phải trả trên báo cáo tài chính với 2 câu hỏi đặt ra như sau:

1. khi 131 or 331 có số dư bên nợ và số dư bên có thì trình bày trên báo cáo tài chính như thế nào?
    2. nếu nợ phải thu có thời hạn thanh tóan trên 1 năm thì trình bày như thế nào?

rất mong nhận được câu trả lời. nếu có thể thì email cho mình theo dia chi : thanhtruc190982@gmail.com.

cám ơn nhiều.
    thanh truc.

- căn cứ vào tổng dư nợ chi tiết tk131 về các khoản có thời hạn thanh toán dưới 1 năm thì ghi vào mục phải thu khách hàng (mã 131)
    - căn cứ vào tổng dư nợ chi tiết tk331 (ngắn hạn) tổng hợp lại để ghi vào chỉ tiêu trả trước cho người bán ( mã số 132)
    - căn cứ sổ chi tiết tk131 có số dư có ghi vào người mua trả tiền trước ( mã số 313)
    - căn cứ chi tiết số dư có tk331 ghi vào phải trả dài hạn người bán( mã số 331)
    - căn cứ vào chi tiết số dư nợ tk131 (có thời hạn thanh toán trên 1 năm) ghi vào phải thu dài hạn của khách hàng ( mã số 211)
    - căn cứ vào chi tiết số dư nợ tk331 (có thời hạn thanh toán trên 1 năm) ghi vào phải thu dài hạn khác ( mã số 218-)
    chúc bạn làm tốt.