Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Phân bổ tiền lương như thề nào đây?

chào các bạn, mình có thắc mắc này mà không biết phải làm sao?
    ví dụ công ty mình làm bên thiết kế, trong tháng có nhiều hợp đồng. vây tiền lương hàng tháng của mình phân bổ sao cho hợp lý?
    có phải dựa theo tiêu chuẩn nào không?
    cản ơn các bạn.

ðề: phân bổ tiền lương như thề nào đây?

Trích dẫn Gửi bởi dothiduyen
    ví dụ công ty mình làm bên thiết kế, trong tháng có nhiều hợp đồng. vây tiền lương hàng tháng của mình phân bổ sao cho hợp lý?
    cản ơn các bạn.

hợp đồng thuê nv thiết kế hay hđ dịch vụ thiết kế?

nếu là hđlđ thì bạn cho vào 334 thôi. đưa vào chi phí của cty. khi tính giá thành thì khoản tiền lương này không thuộc chi phí sx chung nên kg phải phân bổ gì cả.

cản ơn các bạn.
    bạn không tính giá thành cho mỗi hdkt xem lỗ lãi thế nào à? nếu là lương trả cho nhân viên trực tiếp thiết kế cho hdkt thì dó chính là chi phí nhân công trực tiếp. bạn nên làm 1 định mức tương dối khi thực hiện hdkt (vd: chi phí nctt = ? % doanh thu; giấy, bút, mực...= ? %dt; khấu hao máy tính, thiết bị thực hiện...=?% dt) như vậy bạn mới phân bổ các chi phí cho hợp lý đc.

Trích dẫn Gửi bởi maibiec83
    bạn không tính giá thành cho mỗi hdkt xem lỗ lãi thế nào à? nếu là lương trả cho nhân viên trực tiếp thiết kế cho hdkt thì dó chính là chi phí nhân công trực tiếp. bạn nên làm 1 định mức tương dối khi thực hiện hdkt (vd: chi phí nctt = ? % doanh thu; giấy, bút, mực...= ? %dt; khấu hao máy tính, thiết bị thực hiện...=?% dt) như vậy bạn mới phân bổ các chi phí cho hợp lý đc.
    thường thì máy móc mực in minh thường đưa vao 642 chi tiết, còn lương thì không biết phân bổ sao cho hợp lý? theo từng hợp đồng?nếu tháng đó chưa có doanh thu thì sao?
    mình rối phần náy quá, chẳng lẽ lại cứa đưa vào 642 nữa?

bạn maibiec83 ơi, khi phân bổ định mức tương đối của 1 hđkt như vây, bạn thường để chi phí nhân công trực tiếp, chi phí giấy, bút, mức; chi phí khấu hao máy tính thiết bị là bao nhiêu % trong doanh thu vậy?
    trả lời nhanh cho mình với nha! thanks b nhiều nha!

ùh phần này mình cũng đang rối.
    bên mình làm bên lắp đặt, thực hiện theo hợp đồng. lương công nhân, chi phí khấu hao mình không biết phải phân bổ như thế nào cho hợp lý nũa. rồi có những tháng k có hợp đồng mấy cái này mình cũng không biết làm thế nào hết. đang rất rối nay thấy bài này giống trường hợp của mình nên post bài hỏi ké.
    các ac nào biết thì tư vấn dùm nhé.
    thanks....s!

re: ðề: phân bổ tiền lương như thề nào đây?

thường thì máy móc mực in minh thường đưa vao 642 chi tiết, còn lương thì không biết phân bổ sao cho hợp lý? theo từng hợp đồng?nếu tháng đó chưa có doanh thu thì sao?
    mình rối phần náy quá, chẳng lẽ lại cứa đưa vào 642 nữa?
    tiền có thể chưa thu được của khách hàng, nhưng mình có thể dựa vào số tiền ghi trên hợp đồng được ko.

---------- post added at 07:29 pm ---------- previous post was at 07:10 pm ----------

Trích dẫn Gửi bởi kt.hcm
    ùh phần này mình cũng đang rối.
    bên mình làm bên lắp đặt, thực hiện theo hợp đồng. lương công nhân, chi phí khấu hao mình không biết phải phân bổ như thế nào cho hợp lý nũa. rồi có những tháng k có hợp đồng mấy cái này mình cũng không biết làm thế nào hết. đang rất rối nay thấy bài này giống trường hợp của mình nên post bài hỏi ké.
    các ac nào biết thì tư vấn dùm nhé.
    thanks....s!
    nếu ko có hợp đồng nào thì đưa thẳng vào chi phí luôn, đâu cần phải phân bổ gì đâu nhỉ

Trích dẫn Gửi bởi maibiec83
    làm phần mềm để theo dõi lãi lỗ từng hợp đồng rất khó, ai biết chỉ giùm cái này với

học hỏi

bác chudinhxinh trả lời hay mà chi tiết thiệt,
    em mới vào nghề rất mong các bác chỉ bảo giùm

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối