Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 28

Thủ tục làm hợp lý lương công nhân thời vụ?

cho em hỏi chút công ty em mới thành lập chuyên về vận chuyển nhà hiện công ty ch­ưa ký hợp đồng với công nhân mà chỉ thuê thời vụ theo ngày 100nd 1 ngày/1ng­uoi . vậy em phải làm thía nào để làm hợp lý chi phí này mong mọi ng­ươi cho em biểu mẫu và cách làm nhé . cảm ơn mọi người:cray::bow_arrow:

ðề: thủ tục làm hợp lý lương công nhân thời vụ?

Trích dẫn Gửi bởi cobekiquac
    cho em hỏi chút công ty em mới thành lập chuyên về vận chuyển nhà hiện công ty ch­ưa ký hợp đồng với công nhân mà chỉ thuê thời vụ theo ngày 100nd 1 ngày/1ng­uoi . vậy em phải làm thía nào để làm hợp lý chi phí này mong mọi ng­ươi cho em biểu mẫu và cách làm nhé . cảm ơn mọi người:cray::bow_arrow:
    bạn tham khảo chổ này trong tt134 nhé:
    2.3. chi phí tiền lương, tiền công thuộc một trong các trường hợp sau:

a) chi phí tiền lương, tiền công và các khoản phụ cấp phải trả cho người lao động nhưng hết thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm thực tế chưa chi.

b) chi phí tiền lương, tiền công do cơ sở kinh doanh chi ngoài hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể. chi phí tiền lương, tiền công chi không có hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể theo quy định của pháp luật về lao động trừ trường hợp cơ sở kinh doanh thuê lao động thời vụ hoặc vụ việc.
    công việc trong trường hợp này không phải là thời vụ hay vụ việc mà đây là công việc thường xuyên của công ty bạn do đó phải làm hợp đồng lao động

Trích dẫn Gửi bởi thanhhung
    bạn tham khảo chổ này trong tt134 nhé:
    2.3. chi phí tiền lương, tiền công thuộc một trong các trường hợp sau:

a) chi phí tiền lương, tiền công và các khoản phụ cấp phải trả cho người lao động nhưng hết thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm thực tế chưa chi.

b) chi phí tiền lương, tiền công do cơ sở kinh doanh chi ngoài hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể. chi phí tiền lương, tiền công chi không có hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể theo quy định của pháp luật về lao động trừ trường hợp cơ sở kinh doanh thuê lao động thời vụ hoặc vụ việc.
    công việc trong trường hợp này không phải là thời vụ hay vụ việc mà đây là công việc thường xuyên của công ty bạn do đó phải làm hợp đồng lao động
    bạn nói rõ hơn?
    ?????????????

có nhiều cách để hợp lý hóa cp nhân công thời vụ, nhưng cách hợp lý nhất để tất cả các cơ quan kiểm tra phải tôn trọng là bạn nên lập hợp đồng lao động thời vụ <3tháng cho từng người. trên hợp đồng lao động nên ghi rõ hình thức trả lương, đơn giá ngày công hoặc sản phẩm và chấm công, lập bảng lương thanh tóa bình thường. để đảm bảo hơn bạn phải tự lập hồ sơ cho từng người như lý lịch trích ngang, chứng minh nhân dân...., đăng ký số hợp đồng lao động vào sổ theo dõi hdlđ,
    nếu là khoán sản phẩm thì có phiêú khoán gọn, và phiếu xác nhận sản phẩm công việc hoàn thành.

[quote="thanhson25"]có nhiều cách để hợp lý hóa cp nhân công thời vụ, nhưng cách hợp lý nhất để tất cả các cơ quan kiểm tra phải tôn trọng là bạn nên lập hợp đồng lao động thời vụ :cray:

khi cty thuê lao động thời vụ thì trước tiên cty bạn phải đăng ký trước với sở lđtb&xh và cục thuế trước đã. nhưng bạn cũng cần có một biên bản thoả thuận làm việc với người lao động nữa khi đó bạn mới được khấu trừ chi phí tiền công cho số lao động này.

Trích dẫn Gửi bởi namtuoc_ct
    khi cty thuê lao động thời vụ thì trước tiên cty bạn phải đăng ký trước với sở lđtb&xh và cục thuế trước đã. nhưng bạn cũng cần có một biên bản thoả thuận làm việc với người lao động nữa khi đó bạn mới được khấu trừ chi phí tiền công cho số lao động này.
    đăng ký như thế nào , mình chưa nghe nói về việc này

Trích dẫn Gửi bởi sẻ con
    đăng ký như thế nào , mình chưa nghe nói về việc này
    khi tuyển lao động thời vụ em chỉ cần có quyết định và thông báo tuyển dụng, sau đó ký hợp đồng, lập danh sách theo dõi lao động thời vụ, phiếu chi thanh toán lương, bảng chấm công theo dõi.

Trích dẫn Gửi bởi namtuoc_ct
    oái! nam tước tớ không thấy có quy định nào khi cty thuê lao động thời vụ phải đăng ký trước với sở lđ tbxh và cục thuế cả.

Trích dẫn Gửi bởi dragon489
    khi tuyển lao động thời vụ em chỉ cần có quyết định và thông báo tuyển dụng, sau đó ký hợp đồng, lập danh sách theo dõi lao động thời vụ, phiếu chi thanh toán lương, bảng chấm công theo dõi.

oái! nam tước tớ không thấy có quy định nào khi cty thuê lao động thời vụ phải đăng ký trước với sở lđ tbxh và cục thuế cả.
    tuỳ theo ngành nghề mà mình đăng ký với cơ quan thuế ku àh.
    ví dụ như cty xây dựng chẳng hạng. họ tuyển công nhân làm việc tại công trường ấy.
    không đăng ký thì sao làm được.

Trích dẫn Gửi bởi dragon489
    em lăn tăn vì trên diễn đàn có người nói phải trích lại 10% thuế tncn mới được cho vào cp hợp lý , thứ hai nữa là em sợ cp nhân công thời vụ của công ty em cũng không nhỏ , nó sẽ vượt tổng cp đăng ký quỹ lương đầu năm , họ sẽ loại mất

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối