Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Nhân viên thời vụ?

một người đã ký hợp đồng dài hạn với 1 công ty khác nhưng ký hợp đồng thuê khoán chuyên môn với công ty em, lương hàng tháng là 4trđ. vậy em sẽ xuất chứng từ khấu trừ thuế tncn cho người đấy khi họ nghỉ đúng ko các anh chị.
    thuế suất cho khoản thu nhập này là 10% hay 5% ah.vì nv này đang là nv chính thức cho cty khác,nên sẽ ko trừ gia cảnh, nhưng hợp đồng với nv này là 6 tháng, vậy có được tính là thời vụ ko?
    em cảm ơn

ðề: nhân viên thời vụ?

nếu vậy thì người này có được ủy quyền quyết toán cho ben cty họ làm dài hạn ko?
    nếu không thì họ có bắt buộc phải tự đi quyết toán với cơ quan thuế ko? hay nếu họ có nhu cầu thì mới phải làm quyết toán?

ðề: nhân viên thời vụ?

Trích dẫn Gửi bởi zap ca
    bạn tham khảo ở đây nhé. (thông tư 111)

điều 25. khấu trừ thuế và chứng từ khấu trừ thuế

1. khấu trừ thuế
    khấu trừ thuế là việc tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện tính trừ số thuế phải nộp vào thu nhập của người nộp thuế trước khi trả thu nhập, cụ thể như sau:

b) thu nhập từ tiền lương, tiền công
    b.1) đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện khấu trừ thuế theo biểu thuế lũy tiến từng phần, kể cả trường hợp cá nhân ký hợp đồng từ ba (03) tháng trở lên tại nhiều nơi.
    b.2) đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên nhưng nghỉ làm trước khi kết thúc hợp đồng lao động thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập vẫn thực hiện khấu trừ thuế theo biểu thuế lũy tiến từng phần.

2. chứng từ khấu trừ
    a) tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập đã khấu trừ thuế theo hướng dẫn tại khoản 1, điều này phải cấp chứng từ khấu trừ thuế theo yêu cầu của cá nhân bị khấu trừ. trường hợp cá nhân ủy quyền quyết toán thuế thì không cấp chứng từ khấu trừ.
    b) cấp chứng từ khấu trừ trong một số trường hợp cụ thể như sau:
    b.2) đối với cá nhân ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên: tổ chức, cá nhân trả thu nhập chỉ cấp cho cá nhân một chứng từ khấu trừ trong một kỳ tính thuế.
    vâng em cảm ơn ah.cho em hỏi thêm, cụ thể trường hợp của em bên trên thì hàng tháng bên em vẫn khấu trừ thuế của nv này thep biểu thuế luỹ tiến từng phần là 4trđ x 5%=200k đúng ko ah, vậy khi nv này nghỉ bên em có cần lập chứng từ khấu trừ thuế để lưu ko ah(ko giao liên 2 cho nv này vì đã khấu trừ thuê), vì nếu ko xuất thì coi như khoản thu nhập ngoài sẽ bị trừ 10% nếu có mst, 20% nếu ko có mst?
    cho em xin ý kiến nhé các anh chị