Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Bảng lương

Bảng lương

anh (chị) ơi cho e hỏi: e mới đi làm cho 1 cty thành lập từ năm 2008, nhân viên thì cứ ra vô không nhất định, giờ e muốn làm hợp đồng lao động, e có thể lấy tên của những nhân viên cũ đã làm ký giả 1 hợp đồng lao động mới được ko. còn bảng lương phải làm 2 bảng, 1 bảng lưu nội bộ và 1 bàng kèm với sổ sách kế toán phải không ạ. do bảng lương của những năm trước thì không có làm, tờ khai quyết toán thu nhập cá nhân cũng không thấy, mà cty chỉ có 1 mình e làm kế toán nên không biết hỏi ai hết, e thì mới ra trường nên không biết làm ntn, mong anh (chị) giúp đỡ ạ

ðề: bảng lương

2 bảng lương
    1.đối với nội bộ em tùy biến thế nào thì kệ em
    2.đối với chứng từ quyết toán thuế em làm như sau:1 người mỗi năm làm 1 hợp đồng
    - em mang lý lịch của những người cũ ra (quan trọng nhất là cmnd), làm hợp đồng lao động 1 năm, trong đó nêu rõ ràng tổng thu nhập 1 tháng trong đó bhxh người lao động tự nộp, phụ cấp điện thoại, xăng xe, ăn ca, đồng phục,.... rồi tìm người đó ký hoặc ai ký hộ cũng đc nhưng nhớ là chữ ký trên mọi chứng từ phải giống nhau nhé.
    - ủy quyền quyết toán thuế tncn nếu cần
    - thực hiện bảng chấm công, bảng thanh toán lương, ăn ca, phụ cấp, thêm giờ, chi đồng phục...
    kẹp những thứ đó vào chứng từ, mà nhớ lên bảng lương, các phụ cấp phải khớp với đã hạch toán nhé. chúc thành công!

c ơi cho e hỏi thêm, bây giờ cty e có 4 người đang làm, chỉ mới vô làm tháng 09/2013, e làm hợp đồng vs họ là bất đầu làm từ 01/01/2013 luôn được không ạ, giám đốc có phải làm hợp đồng không chị, cty e là cty 2 thành viên, có người thuê về nấu cơm, mình ko cần làm hợp đồng phải ko c. vậy mình có cần làm 2 loại hđlđ ko, 1 bên lưu nội bộ, 1 bên để cho thuế phải ko ạ

Trích dẫn Gửi bởi ulshenara4
    c ơi cho e hỏi thêm, bây giờ cty e có 4 người đang làm, chỉ mới vô làm tháng 09/2013, e làm hợp đồng vs họ là bất đầu làm từ 01/01/2013 luôn được không ạ, giám đốc có phải làm hợp đồng không chị, cty e là cty 2 thành viên, có người thuê về nấu cơm, mình ko cần làm hợp đồng phải ko c. vậy mình có cần làm 2 loại hđlđ ko, 1 bên lưu nội bộ, 1 bên để cho thuế phải ko ạ
    _ hđlđ cho giám đốc:
    nếu là công ty tnhh nhiều thành viên có thể thuê giám đốc ngoài, hoặc là thành viên góp vốn, chủ tịch hội đồng thành viên sẽ ký trên hđlđ với giám đốc.
    nếu là công ty cổ phần có thể thuê giám đốc ngoài, hoặc là thành viên góp vốn, chủ tịch hội đồng quản trị sẽ ký trên hđlđ với giám đốc
    nếu chủ tịch hội đồng kiêm luôn gđ thì phải có quy định trong điều lệ công ty em nhé.
    - 4 lao động kia từ tháng 1/2013 không ký hợp đồng lao động cho công ty nào khác thì em có thể làm cho họ từ 01/01/2013 nhé.
    - người thuê nấu cơm hay tạp vụ đều phải làm hđlđ, chấm công, tính lương,tncn thì mới được coi là chi phí hợp lý.

e tóm tắt lại nha, chị xem e làm có đúng ko nha: bây giờ cty e là cty tnhh 2 thành viên, có 7 người, 1 người là giám đốc, 1 người làm 2 năm rồi, 4 người thì mới vô làm lúc tháng 09/2013, 1 người nấu cơm (chưa ký hđlđ cho cty nào hết), giờ e làm hợp đồng lao động cho 7 người ký từ ngày 01/01/2013 (làm cho giám đốc lun). rồi cứ cuối tháng e sẽ làm 1 bảng lương để đưa cho sếp ký, đóng dấu và đưa cho nhân viên xác nhận đạ nhận tiền lương (kèm với bảng chấm công và phiếu chi) lưu tại nội bộ. và làm thêm 1 bảng lương phải khớp với tờ khai quyết toán thuế tncn, (kèm chung với sổ sách chứng từ kế toán) đưa cho sếp ký duyệt và xác nhận luôn phải không c. và mức lương trên tờ khai quyết toán tncn là mình tự cho để điều chỉnh vs mức lãi lổ mà cty mún phải ko c.