Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

Lương căn cứ đóng BHXH

công ty mình có xây dựng hệ thống thang bảng lương để đăng ký trên phòng lao động.
    trong bảng lương có hệ số lương.
    nhưng khi đóng bhxh cho nhân viên, cty không căn cứ vào hệ số lương x mức lương tối thiểu mà là lương thỏa thuận giữa nhân viên đó với cty.
    cty mình làm như vậy có đúng không?
    vd: lương nhân viên a (kỹ sư) 5,32 x 980.000 đồng = 5.213.000. nhưng theo thỏa thuận thì lương để đóng bhxh chỉ có 2.450.000 đồng thôi.

ðề: lương căn cứ đóng bhxh

khi đóng bhxh nhất thiết bạn phải tính theo hệ thống thang bảng lương đã đăng ký với phòng lao động. và trong hợp đồng lao động cũng phải như vậy đó
    các dn bây giờ thường làm thang bảng lương theo thỏa thuận, nhưng lương theo thỏa thuận phải bằng hoặc cao hơn mức lương cơ bản đó. vì làm như vậy khi đóng bhxh sẽ dễ dàng hơn và xử lý đơn giản hơn. giờ nếu bạn muốn đăng ký thang bảng lương theo lương thỏa thuận với người lao động thì có thể làm bổ sung và mang lên phong lao động chỉnh lại là đc. đây là ý kiến của riêng mình, mong mọi người góp ý..
    chúc bạn làm vc tốt..

Trích dẫn Gửi bởi vitbauoctieu
    công ty mình có xây dựng hệ thống thang bảng lương để đăng ký trên phòng lao động.
    nhưng khi đóng bhxh cho nhân viên, cty không căn cứ vào hệ số lương x mức lương tối thiểu mà là lương thỏa thuận giữa nhân viên đó với cty.
    vd: lương nhân viên a (kỹ sư) 5,32 x 980.000 đồng = 5.213.000. nhưng theo thỏa thuận thì lương để đóng bhxh chỉ có 2.450.000 đồng thôi.
    -bạn muốn tham gia bh phải bắt đầu làm thang bảng lương nộp lên sở lao động,nhưng mức lương này phải cao hơn hoặc bằng mức lương cơ bản mà nhà nước quy định theo từng vùng.
    -mức lương đóng bh sẽ bằng mức lương cơ bản ghi trong hdld ,vậy khi làm hdld bạn chỉ ghi là 2.450.000 đ,còn lại thì bạn ghi vào các tiền phụ cấp cho đủ số tiền thực lãnh.

Trích dẫn Gửi bởi vitbauoctieu
    ko cần thiết phải làm như thế, giửa bhxh và thuế ko liên quan gì với nhau, bạn cứ tạo ra 2 bảng lương 1 bảng cho thuế với 5.213 1 bảng cho bhxh với 2.450 hoàn toàn ok. mình đã làm điều này gần 5 năm rồi, đã quyết toán 4 lần rất ok, dử lắm thuế hỏi sao đóng bh ít vậy chứ ko phạt gì cả, làm vậy ông chủ sẻ thích đấy. quan trọng là mối quan hệ giửa cty và thuế có tốt ko thôi. :mocmui:

mình cũng nghĩ vậy. vì bên mình cũng làm như vậy mà. việc thoả thuận giữa người sdld và người ld là việc khác còn vấn đề đăng ký bhxh thì phải dựa trên qui định của nhà nước về thang lương bảng lương.
    chúc ban5 thành công nha

mình đang làm quy chế lương công ty để gửi lên phòng thương binh xã hội để xin mã số đóng bào hiểm cho công ty. nhưng mình phân vân vì có nhiều mẫu khác nhau mình không biết dùng mẫu nào là đúng cả, bạn nào làm mà xin được mã số rồi rồi có thể cho mình 1 mẫu để tham khảo có được không

Trích dẫn Gửi bởi thaovietlong
    mình đang làm quy chế lương công ty để gửi lên phòng thương binh xã hội để xin mã số đóng bào hiểm cho công ty. nhưng mình phân vân vì có nhiều mẫu khác nhau mình không biết dùng mẫu nào là đúng cả, bạn nào làm mà xin được mã số rồi rồi có thể cho mình 1 mẫu để tham khảo có được không
    phải bạn đang làm thang bảng lương không?nếu đúng như thế thì bạn cho mail đi tigonluan gởi cho bạn tham khảo.

em vẫn k hiểu,khi quyết toán,thuế k đối chiếu số tiền thực đóng bhxh sao, anh chị nói rõ thêm giùm em nhe'!

Trích dẫn Gửi bởi bequaynht
    em vẫn k hiểu,khi quyết toán,thuế k đối chiếu số tiền thực đóng bhxh sao, anh chị nói rõ thêm giùm em nhe'!
    ở đây là hợp lý vì luong tham gia bhxh không phải là tổng lương thực lãnh mà chỉ là mức lương dc đăng kí trên thang bảng lương nộp cho phong ldtbxh mặt khác những trợ cấp còn lại cứ đưa vào đâu cũng dc vd: xăng cộ, đi lại, tiền lao động khó khăn vv.vv...... :xinchao::xinchao:

à,em hiểu rồi,cảm ơn các anh chị nha

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối