Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 28

Khi lương nhân viên bị âm???

điều này thoạt đầu nghe thật vô lý , nhưng cty tôi có trưng hợ này rùi .
    nhân viên a sử dụng điện thoại công ty cấp vượt quá trợ cấp và hơn cả lương nữa vậy giờ mình phải hạc toán ra sao?
    có phải ghi nợ :
    nợ tk 138 (phải thu nv a)
    có tk 334
    cả nàh giúp em nhé! hị hị:banginvg1:

ðề: khi lương nhân viên bị âm???

mình nghĩ hạch toán như thế là đúng, bác nào có ý kiến khác cho bọn em biết với.

Trích dẫn Gửi bởi brightday
    nhân viên a sử dụng điện thoại công ty cấp vượt quá trợ cấp và hơn cả lương nữa vậy giờ mình phải hạc toán ra sao?
    có phải ghi nợ :
    có tk 334
    thế bạn thanh toán tiền trợ cấp điện thoại cho nhân viên như thế nào. cái này chẳng liên quan gì đến lương lậu cả. thế này nhé:

1. khi trợ cấp điện thoại thường thì nv phải lấy hđ về thanh toán đúng ko. khi thanh toán thì em cứ thanh toán phần trợ cấp đúng quy định thôi. còn hơi đâu mà thanh toán cả số vượt quy định :dapghe:

2. khi em thanh toán đúng phần trợ cấp thì phát lương đủ cho nv, nv lấy cái tiền lương đó để thanh toán phần vượt (mà có thanh toán hay ko thì em cũng chẳng cần phải quan tâm kệ người ta thôi).

ok?

bác haitvonline nói nghe thấy đúng quá, nhưng cho hỏi bác thêm chút trường hợp cấp số điện thoại đứng tên công ty thì làm thế nào? vẫn hoạch toán như thường sao?

bạn vẫn thanh toán tiền đt cho anh n.v.a bình thường, đồng thời bạn yêu cầu n.v.a làm 1 giấy đề nghị tạm ứng(có sự chứng giám của kế toán trưởng bạn nhé.sau đó bạn viết 1 phiếu chi nội dung ghi: tạm ứng lương tsau cho n.v.a để trả tiền đt tháng này là được(giải quyết nội bộ bạn nhé đảm bảo lần sau anh a sẽ cạch đến già. vừa làm gương cho người khác vưa không phức tạp.còn nếu hạch toán thì như thế là đúng rùi.

Trích dẫn Gửi bởi dinhhonghhn
    bác haitvonline nói nghe thấy đúng quá, nhưng cho hỏi bác thêm chút trường hợp cấp số điện thoại đứng tên công ty thì làm thế nào? vẫn hoạch toán như thường sao?
    trường hợp này có lẽ mình sẽ bàn đến vấn đề hạch toán sau. trước hết mình bàn đến cách quản lý nhé:

thứ nhất: nếu áp dụng trường hợp như bạn nói thì cái ông nv sử dụng điện thoại chắc cũng thuộc loại "có sao có gạch" trong cty đúng không? nếu không thì cũng thuộc loại có "đạo đức nghề nghiệp" (sài điện thoại hợp lý). cả 2 trường hợp này thì định mức tiền điện thoại đã được tính toán hợp lý nên phần vượt khó có thể quá cả lương được.

thứ 2: nếu không đúng trường hợp thứ nhất thì cty phải xem lại cách quản lý.

thử: còn nếu vẫn chấp nhận trường hợp định mức vượt cả lương thì cách hạch toán như sau:

- trước hết đề nghị tên nv kia làm giấy tạm ứng đúng số tiền nộp tiền điện thoại
    nợ 141
    có 111
    - sau đó đến khi trả lương hạch toán
    nợ 334
    có 141

- phần dư trên 141 để đó tháng sau trừ tiếp vào lương.

thế nhé.

Trích dẫn Gửi bởi brightday
    có phải ghi nợ :
    có tk 334
    theo mình thì hạch toán như sau:
    nợ tk 334 (nv a) () trừ vào lương
    có tk 111,112
    nợ tk 642.1,642.2 (cty trả tiền điện thoại)
    có tk 111, 112
    nợ tk 138 (nv a) (thu tiền vượt quá trợ cấp)
    có tk 642.1, 642.2
    cả nhà thấy hạch toán như thế đúng không?

hem bên mình thì tính thế này. quy định tiền điện thoại cho mỗi người tùy theo chức vụ khác nhau với mức tiền điện thoại tối đa là bao nhiêu đó. nếu ma người dùng điện thoại đó vượt quá định mức tối đa đó thì khi phát lương trừ lại khoản đó. nghe bạn nói là cái ngươi ở cty bạn xài điện thoại vượt qua cả mức quy định và lấy lương trừ hết rồi vẫn còn thiếu nghe ghê quá.là theo cách của haline là ổn đấy

Trích dẫn Gửi bởi thaonhi03283
    theo mình thì hạch toán như sau:
    nợ tk 334 (nv a) () trừ vào lương
    có tk 111,112
    nợ tk 642.1,642.2 (cty trả tiền điện thoại)
    có tk 111, 112
    nợ tk 138 (nv a) (thu tiền vượt quá trợ cấp)
    có tk 642.1, 642.2
    cả nhà thấy hạch toán như thế đúng không?
    hạch toán như bạn thì công ty phá sản luôn khỏi làm. mình phân tích cho bạn thấy nhé:

nghiệp vụ thứ nhất nơ34, có 111,112: nghiệp vụ này chứng minh rằng bạn chi lương bằng tiền cho tên nv kia. đây là điều lỗi đầu tiên
    nghiệp vụ thứ 2: chứng tỏ cty đã trả tiền điện thoại thay cho tên nv. đây là lỗi thứ 2.
    nghiệp vụ thứ 3: chứng tỏ phần vượt định mức kia cty ko truy thu của tên nv kia mà tính vào phí cty chịu hết. đây là lỗi thứ 3

cộng 3 lỗi này lại = đóng cửa công ty là vừa.

Trích dẫn Gửi bởi haitvonline
    cách hạch toán như sau:

- trước hết đề nghị tên nv kia làm giấy tạm ứng đúng số tiền nộp tiền điện thoại
    nợ 141
    có 111
    nợ 334
    có 141

- phần dư trên 141 để đó tháng sau trừ tiếp vào lương.

thế nhé.
    mình nghĩ cách hach toán như bạn thì tiền điện thoại tên nv kia chịu hết, theo mình (cũng hạch toán tạm ứng)
    nợ 141
    có 111
    nợ 642 phần định mức cty chịu
    nợ 334 phần vượt đm nv chịu (nếu lương không đủ thì tk 141 có số dư bên nợ)
    có 141

- phần dư trên 141 để đó tháng sau trừ tiếp vào lương
    tên nv này xài đt hơi bị siêu!!!

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối