Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chứng từ tiền lương

các anh chị trong diễn đàn cho em hỏi : khi thuê lao động theo thời vụ, thuê cộng tác viên thì cần những chứng từ cần thiết nào để khoản lương trả cho những người lao động đó được tính vào chi phí hợp của doanh nghiệp. mong mọi người trả lời sớm giúp em. thanks all

ðề: chứng từ tiền lương

mình nghĩ bạn nên làm một hợp đồng thời vụ,có chữ ký của cty và nhân viên đó.mọi người góp ý nhé.

có hđ thời vụ hoặ ít nhất cần có cmt photo, bảng lương có chữ ký xác nhận đã nhận đủ lương của nlđ

- hợp đồng
    - bảng thanh toán lương có đầy đủ chữ kí
    - biên bản bàn giao và hoàn thành công việc

tiện thể đây em cũng hỏi luôn: với khoản tiền bị trừ do nhân viên đi làm muộn giờ thì hạch toán như thế nào. vd tiền lương tháng của một nhân viên là :l 5.000.000đ/ tháng, nhưng bị trừ 50.000 đ do đi muộn. lúc lấy lương nhân viên đó chỉ nhận được 4.950.000 đ. như vậy sẽ hạch toán như thế nào? và khi quyết toán thuế thì quyết toán trên 5.000.000 đ hayt 4.950.000 đ?

Trích dẫn Gửi bởi fighting
    tiện thể đây em cũng hỏi luôn: với khoản tiền bị trừ do nhân viên đi làm muộn giờ thì hạch toán như thế nào. vd tiền lương tháng của một nhân viên là :l 5.000.000đ/ tháng, nhưng bị trừ 50.000 đ do đi muộn. lúc lấy lương nhân viên đó chỉ nhận được 4.950.000 đ. như vậy sẽ hạch toán như thế nào? và khi quyết toán thuế thì quyết toán trên 5.000.000 đ hayt 4.950.000 đ?
    cẩn thận không nhầm sổ sách nội bộ với thuế là chít đó nhé,
    lúc bị trừ lương do vi phạm quy chế thì trong quy chế phải ghi rõ khoản bị trừ cho vào đâu (quy định của dn, - kế toán nội bộ)
    còn khi quyết toán thuế thì tốt nhất bạn phải làm 1 bộ hồ sơ lương hợp lý nhé. hiểu ý tớ chứ???