Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Lương làm sao hợp lý đây các Bác???

công ty em lập thêm 1 công ty để tranh thầu. việc em phải làm là làm 2 bảng lương. công ty mới có 5 thành viên. vậy em vẫn làm bảng lương công ty cũ bình thường rồi trích 5 người trong công ty cũ sang công ty mới được không ạ?
    với lại là có khoản tiền bồi dưỡng cho nhân viên thì em nên cho vào khoản nào bây giờ. ko thể cho vào phụ cấp mà cũng chẳng biết nên cho vào đâu. hix.
    vì em mới ra trường lại mới làm kế toán 1 tuần nên có gì các bác chỉ em với. tks tks tks...

ðề: lương làm sao hợp lý đây các bác???

mình nghĩ nên làm hợp đồng thuê ngoài thời vụ đi, chứ làm bảng lương as vậy dễ bị bên thuế biết lắm.
    khoản bồi dưỡng cho nv thì có thể cho vào công tác phí chẳng hạn.

nếu chưa có tiền ăn trưa thì coi như tiền ăn trưa luôn đi

bạn làm bảng lương gồm 5 người đó thì cũng ko vấn đề gì nhưng bây giờ thuế yêu cầu mọi người nhận tiền lương hay tiền gì từ công ty đều phải có mã số thuế để thu thuế tncn, nên bạn lưu ý đến vấn đề đó. nếu một người nhận tiền của cả 2 công ty thì quyết toán thuế tncn phải cộng dồn tiền lương từ 2 công ty lại để tính nhé. còn tiền bồi dường bạn có thể cho là phụ cấp hoặc công tác phí hay tiền ăn trưa như các bạn nói là được.

mình nghĩ là bạn mượn mấy cái cmt. rồi làm hợp đồng thời vụ tốt hơn

Trích dẫn Gửi bởi hieusaco
    bạn làm bảng lương gồm 5 người đó thì cũng ko vấn đề gì nhưng bây giờ thuế yêu cầu mọi người nhận tiền lương hay tiền gì từ công ty đều phải có mã số thuế để thu thuế tncn, nên bạn lưu ý đến vấn đề đó. nếu một người nhận tiền của cả 2 công ty thì quyết toán thuế tncn phải cộng dồn tiền lương từ 2 công ty lại để tính nhé. còn tiền bồi dường bạn có thể cho là phụ cấp hoặc công tác phí hay tiền ăn trưa như các bạn nói là được.
    khổ nỗi là em chưa biết làm gì và làm như thế nào. em ms đi làm 1 tuần thôi. cụ thể em phải làm như thế nào bác nói cụ thể giúp em.

tiện cả nhà giúp em với: nếu lương cơ bản để tính thuế chỉ là 3.000.000
    mà phụ cấp : 10.000.000 ( để tổng lương 13 tr) thì có ảnh hưởng gì không mọi ng.

Trích dẫn Gửi bởi linhchi_kore
    mà phụ cấp : 10.000.000 ( để tổng lương 13 tr) thì có ảnh hưởng gì không mọi ng.
    cty làm vậy chắc chắn sẽ bị thuế yc giải trình rùi. nếu mà đc vậy chắc các cty sẽ trốn đc nhìu thuế lắm bạn ah. trừ khi cty có hd đặc thù cần phụ cấp nhìu vậy. mình nghĩ vậy. mọi ng góp ý thêm cho bạn ý nha !

Trích dẫn Gửi bởi linhchi_kore
    bạn làm thế này thuế nó k hỏi mới là lạ. mà phần phụ cấp bằng tiền mặt còn nhiều tranh cãi lắm. bên mình phần trợ cấp xăng xe, điện thoại vẫn đi nộp thuế tncn bình thường. sau này để thuế bóc ra khổ lắm, đã làm nhiều hồ sơ ảo rồi :-((

Trích dẫn Gửi bởi hanhnguyen90
    bạn làm thế này thuế nó k hỏi mới là lạ. mà phần phụ cấp bằng tiền mặt còn nhiều tranh cãi lắm. bên mình phần trợ cấp xăng xe, điện thoại vẫn đi nộp thuế tncn bình thường. sau này để thuế bóc ra khổ lắm, đã làm nhiều hồ sơ ảo rồi :-((
    hic đấy khổ lắm.hiện tại thì mình để 50% lương cơ bản và 50% làpc...2 cái này ngang nhau. do đặc thù cty mình lương cũng khá cao nhưng mọi ng thắc mắc tại sao k hạ thấp lương cơ bản để nộp bhxh ít đi , tổng lương net cũng đc nhiều hơn. mình cũng giải thích là làm vậy pc sẽ cao lên và không hợp lý nhưng nv cứ thắc mắc là k thấy văn bản nào cầm pc cao cả..nên đem hỏi mọi ng.

thứ 2 là nếu mình cho giảm cả pc và lương cơ bản để ghi thêm lương kinh doanh cũng k ổn đúng k.
    vì theo mình biết thì lương kinh doanh k thể fix số cụ thể vào hđ, cũng như phụ thuộc vào hóa đơn đầu ra. cty mình sx phần mềm, hóa đơn đầu ra 1 tháng chỉ khoảng 1-2 cái thôi. nhưng với số tiền lớn thì mình đưa lương kinh doanh cao có đc k. liệu thuế có thắc mắc tại sao chỉ có 1-2 hóa đơn đầu ra mà lương kinh doanh cao thế không?

hic.kế toán là ng ở giữa gđ và nlđ, mệt mỏi quá....cái gì cũng lôi kt ra.....

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối