Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

ðề: ai rành về bảng lương giúp mình tí xíu nha!

bạn phải có hợp đồng lao đổng của nhân viên nữa

Trích dẫn Gửi bởi thanhkieu
    bạn phải có hợp đồng lao đổng của nhân viên nữa
    có rồi, thanks bạn bên mình có

Trích dẫn Gửi bởi nguyenyen88
    ối ối...
    công ty em đăng ký hoạt động 3 năm nay rồi nhưng chính thức thì chỉ 1 năm thôi
    các nhân viên lương đều 3tr chưa tính phụ cấp do công ty quyết định.
    nhưng em thấy chị kế toán bảo bên mình k phải nộp thuế tncn vì không có phát sinh nên em chưa biết làm.
    còn bhxh thì cũng chưa đăng ký luôn.
    bác nói cụ thể em với?
    tại sao em lại phải đóng 10% thuế mà trích 10% trên cái gì vậy ạ?
    em đang xin cái mẫu bảng lương nhưng chưa có
    công ty em siêu nhỏ có 4ng thôi àh
    bên bạn chưa đăng ký bh thì là sai luật lao động, vấn đề này thuế với bh là 2 cơ quan khác nhau, còn thuế tncn tuy không phát sinh, nhưng mà cuối năm bạn vẫn phải làm qt đúng chưa, còn nếu không thì trích 10% thật đó!

Trích dẫn Gửi bởi tung9630
    bên bạn chưa đăng ký bh thì là sai luật lao động, vấn đề này thuế với bh là 2 cơ quan khác nhau, còn thuế tncn tuy không phát sinh, nhưng mà cuối năm bạn vẫn phải làm qt đúng chưa, còn nếu không thì trích 10% thật đó!
    ui giật mình tưởng là gì cơ, chứ ko quyết toán làm theo đúng luật thuế thì thuế nó loại là đúng rùi.

Trích dẫn Gửi bởi tht9
    ui giật mình tưởng là gì cơ, chứ ko quyết toán làm theo đúng luật thuế thì thuế nó loại là đúng rùi.
    eo bên mình thì quyết toán đầy đủ thôi, chỉ là khi thuế hỏi tại sao ra mức lương đó thì ngậm đắng

tức là thuế hỏi vì sao có mức lương như vậy, bên bạn ko giải trình được đúng ko? nên thuế loại tất cả ra à?

---------- post added at 04:30 ---------- previous post was at 04:27 ----------

ngoài tiền lương ra còn có tiền thưởng nữa. bên bạn có quy chế tài chính về tiền thưởng ko? thỏa ước lao động tập thể, ngoài ra còn có các khoản quy định về phụ cấp cho cán bộ công nhân viên nữa. trong thông tư 123 quy định một số khoản chi phí được trừ và không được trừ bạn à. bạn tham khảo thêm nhé

Trích dẫn Gửi bởi nguyenyen88
    mình biết là sai nhưng có phạt nặng không?
    công ty mình là công ty tnhh thì hệ số lương tính thế nào?
    hay là tính theo hợp đồng lao động với mức min là 1tr 4 trăm bao nhiêu ấy ah?
    bên bh thì chỉ yêu cầu biên bản giải trình gia nhập trễ thôi bênh bình thạnh là như vậy!, còn các vấn đề khác mình cũng đang vướng đây, mình làm tổng hợp nên không rành lương cho lắm :-((

---------- post added at 04:50 ---------- previous post was at 04:48 ----------

Trích dẫn Gửi bởi cuongdvc
    tức là thuế hỏi vì sao có mức lương như vậy, bên bạn ko giải trình được đúng ko? nên thuế loại tất cả ra à?

---------- post added at 04:30 ---------- previous post was at 04:27 ----------

ngoài tiền lương ra còn có tiền thưởng nữa. bên bạn có quy chế tài chính về tiền thưởng ko? thỏa ước lao động tập thể, ngoài ra còn có các khoản quy định về phụ cấp cho cán bộ công nhân viên nữa. trong thông tư 123 quy định một số khoản chi phí được trừ và không được trừ bạn à. bạn tham khảo thêm nhé
    ko hẳn, nhiều vấn đề nữa, chẳng hạn như doanh thu thu thì giảm đi, mà lương thì tăng lên, nên nó loại phần tăng lên đó :-(

Trích dẫn Gửi bởi tung9630
    bên bh thì chỉ yêu cầu biên bản giải trình gia nhập trễ thôi bênh bình thạnh là như vậy!, còn các vấn đề khác mình cũng đang vướng đây, mình làm tổng hợp nên không rành lương cho lắm :-((

---------- post added at 04:50 ---------- previous post was at 04:48 ----------

ko hẳn, nhiều vấn đề nữa, chẳng hạn như doanh thu thu thì giảm đi, mà lương thì tăng lên, nên nó loại phần tăng lên đó :-(
    tức là ở đây thuế thấy ko hợp logic nên họ loại. thế chắc hợp đồng lao động của bạn quy định trả lương theo doanh số. mà khi doanh số công ty giảm, lương tăng họ thấy vô lý thì họ loại ra vì không hợp lý.
    thân,

mẫu bảng lương ntn vay ai cho minh xin voi
    mail: vovanty_1991@yahoo.com.vn

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối