Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Giúp em phân biệt giữa 2 lương này với!!!

công ty em ký hợp đồng là 3 triệu( không phụ cấp).
    còn trên thang bảng lương e sắp đăng ký trên phòng lđtbxh thì mức lương bậc 1 là 2,5tr, bậc 2 là 3tr....(đối với nhân viên vp như em)
    trung cấp 1 năm tăng 1 bậc,cđ,đh 2 năm tăng 1 bậc
    em phải lấy lương nào để đóng bhxh ạ?
    nếu trong hđ không ghi phụ cấp mà thực tế nhân viên phải đi công tác thì có tiền phụ cấp về công tác,ăn trưa,đt...cái khoản này có được xem là cp hợp lý được trừ khi tính thuế tndn không?
    em đang cần gấp lắm ạ,mọi người ai biết chỉ giúp em với....

ðề: giúp em phân biệt giữa 2 lương này với!!!

đơn giản đóng càng cao, sau này zà càng có lợi thôi:dotphao:

Trích dẫn Gửi bởi ken1909
    đơn giản đóng càng cao, sau này zà càng có lợi thôi:dotphao:
    ý em hỏi là công ty em đóng mức 2,5tr có được k? hay là mức 3tr theo đúng hợp đồng

mức 2,5 tr là mức lương trên thang bảng lương. nó chỉ là một mốc lương thôi. bạn lấy 3tr để tính nhé.

Trích dẫn Gửi bởi anhuyen291
    mức 2,5 tr là mức lương trên thang bảng lương. nó chỉ là một mốc lương thôi. bạn lấy 3tr để tính nhé.
    vậy còn mấy cái phụ cấp không được nói trong hdlđ thì sao ạ?

bạn xem lại định khoản lương và định khoản bh nhé.

thang bảng lương nhằm thể hiện mốc lương, mục đích là để công ty không thể trả lương nhân viên thấp hơn mức đã đăng ký, và mức đã đăng ký trong thang bảng lương không thấp hợn mức quy định của nhà nước. mức 2.5tr là mức thấp nhất của bậc 1(đối với cty bạn). tức là nếu một nhân viên thuộc vào bậc 1 thì mức lương mà nhân viên đó được hưởng không dưới 2.5tr. còn nếu lương của bạn 3tr. thì trên hợp đồng lao động sẽ thể hiện 3tr. lúc đó lương để tính bhxh là 3tr. còn về phần phụ cấp nếu có thể hiện trên hợp đồng thì vẫn tính vào bhxh. nếu không thể hiện trên hợp đồng thì thôi. tuy nhiên có một vài phụ cấp không tính chung với bhxh cho dù có thể hiện trên hợp đồng nhé.
    cho em hỏi thêm xíu: công ty em có thể ký 2 hdlđ,1 bên bhxh và 1 bên thuế được không ạ?
    tất nhiên bên bhxh mức lương thấp hơn,còn bên thuế thì lương cao hơn để tính vào cp lương .
    không biết làm thế có sao không ạ?

Trích dẫn Gửi bởi bunnybr01
    cho em hỏi thêm xíu: công ty em có thể ký 2 hdlđ,1 bên bhxh và 1 bên thuế được không ạ?
    tất nhiên bên bhxh mức lương thấp hơn,còn bên thuế thì lương cao hơn để tính vào cp lương .
    không biết làm thế có sao không ạ?
    được bạn ạ, thường các công ty khác cũng làm vậy. nhưng nếu bị kiểm tra liên ngành thì sẽ bị phát hiện. các công ty thuộc nhà hàng ăn uống nên cẩn thận khi làm vì dễ bị kiểm tra liên ngành lắm.

bạn cứ làm 2 hđlđ đi.bên mình cung làm 2 hđlđ mà

được bạn ạ, thường các công ty khác cũng làm vậy. nhưng nếu bị kiểm tra liên ngành thì sẽ bị phát hiện. các công ty thuộc nhà hàng ăn uống nên cẩn thận khi làm vì dễ bị kiểm tra liên ngành lắm.
    hihi,cám ơn chị nhiều.
    chị cho em hỏi thêm,nếu mình ký hđ như thế và đóng bhxh thì định khoản như thế nào?
    nó sẽ bị chênh lệch không ạ
    em học ở trường thì:
    n622,627,641,642
    c334
    còn các khoản trích thì:
    n622,627,641,642
    n334
    c338
    em mới đi làm nên mấy cái này mù tịt :-(

ơ sao các bác lại làm rắc rối cái bảng lương của mình lên thế? đơn giản là làm hợp đồng lại. chung 1 cái thôi, trong đó ghi rõ mức lương chính số còn lại đưa vào phụ cấp hay đưa vào cột tăng ca trên bảng lương trong sổ sách kế toán. rườm rà làm chi cho khổ mà còn sai? cty bạn chắc cty nhỏ mà.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối