Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 24

ðề: có bắt buộc đóng kpcđ ko?

kinh phí công đoàn, trước tiên xin giới thiệu cho em biết nhé, chỉ một điều đơn giản thôi
    công đoàn là tổ chức được thành lập để hỗ trợ giúp đỡ cho người lao động, khi có ốm đau,bão lụt... thì công đoàn sẽ thăm hỏi, ủng hộ. :k5197769:
    công đoàn bảo vệ quyền lợi cho người lao động. chẳng hạn khi bạn gặp khó khăn về tiền lương, ngày công...với công ty. công đoàn sẽ đại diện bảo vệ quyền lợi cho người lao động
    :cry7:
    đa số những công ty lớn bây giờ đều thành lập công đoàn rồi.
    nhưng cũng có nhiều công ty nhỏ thành lập luôn nhé!:ammuu:
    mức đóng phí hiện nay theo quy định là 1% tiền lương người lao động nhưng không vượt quá mức lương cơ bản do nhà nước quy định
    nhưng vẫn có dn đóng mức cố định là 10.000, 15.000..v..v......tùy mà :demtien:
    đủ nhé!

Trích dẫn Gửi bởi thaicongtu
    kinh phí công đoàn, trước tiên xin giới thiệu cho em biết nhé, chỉ một điều đơn giản thôi
    công đoàn là tổ chức được thành lập để hỗ trợ giúp đỡ cho người lao động, khi có ốm đau,bão lụt... thì công đoàn sẽ thăm hỏi, ủng hộ. :k5197769:
    công đoàn bảo vệ quyền lợi cho người lao động. chẳng hạn khi bạn gặp khó khăn về tiền lương, ngày công...với công ty. công đoàn sẽ đại diện bảo vệ quyền lợi cho người lao động
    :cry7:
    đa số những công ty lớn bây giờ đều thành lập công đoàn rồi.
    nhưng cũng có nhiều công ty nhỏ thành lập luôn nhé!:ammuu:
    mức đóng phí hiện nay theo quy định là 1% tiền lương người lao động nhưng không vượt quá mức lương cơ bản do nhà nước quy định
    nhưng vẫn có dn đóng mức cố định là 10.000, 15.000..v..v......tùy mà :demtien:
    đủ nhé!
    như vậy là có bắt buộc ko anh?
    rồi nếu bắt buộc thì cty đóng bao nhiêu %?

không bắt buộc nhé! nếu dn có công đoàn mà bạn không tham gia cũng không sao? thì khỏi phải đóng phí
    tham gia công đoàn cuối năm hay các ngày lễ đều có quà cả, tùy thuộc vào chủ tịch cđ nhé!

cty mình áp dụng mức lương tối thiểu vùng (980.000 đ) để đóng bhxh, bhyt, bhtn có được ko? (mặc dù lương nhân viên trong cty lớn hơn 980.000 đ)

được mà, nếu ko thì đăng ký mức cố định đi, đóng ví dụ như 30.000/ người .

Trích dẫn Gửi bởi thaicongtu
    được mà, nếu ko thì đăng ký mức cố định đi, đóng ví dụ như 30.000/ người .
    thaicongtu cho mình xem cái văn bản quy định có thể đóng cố định được ko?

cái này thì bạn đăng ký với cơ quan quản lý trực tiếp, ví dụ công đoàn công ty mẹ, làm văn bản gửi họ đề nghị đóng mức cố định là bao nhiêu đó, nhưng thường thì không ai để ý đến cái mức đóng này đâu!
    còn văn bản thì thái để ở cty rồi!

Trích dẫn Gửi bởi hư vô
    cho em hỏi: có bắt buộc phải đóng kpcđ ko? hay những cty nào có cd mới đóng? và mức đóng là bao nhiêu?
    kpcđ không bắt buộc phải đóng tuy nhiên mình thấy nếu được thì nên thành lập vì nó là tình cảm của con người trong lúc đâu ốm hoặc quyền lợi của người lao động bị xâm phạm. mức đóng thì tuỳ từng công ty có cty thì đóng 10.000 có cty thì đóng 20.000. cty mình mỗi tháng đóng 20.000 thi thoảng đi nhậu nhoẹt lại lôi ra hihihi hoặc khi sinh nhật ai đó trong cty thì mua quà.....

không bắt buộc.công đoàn là hoàn toàn tự nguyện nhưng với cty mới thành lập nếu trên 5người ko vô cd ko làm dc thủ tục đóng bhxh đâu.ở các tỉnh khác kobit chứ tphcm thì đó là bắt buộc đó.mức đóng thường là 1% lương căn bản với người ld.nsdld là 2%.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối