Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

phụ cấp tiền điện thoại & xăng xe cho nhân viên hàng tháng tính vào lương nhưng k có hóa đơn?

bên cty em có tính phụ cấp tiền điện thoại & xăng xe cho nhân viên hàng tháng tính vào lương . tuy nhiên, khi qtoan thuế đã loại phần này ra do kg có hóa đơn. vậy làm thế nào để hợp thức hóa phần chi này. nv k thể lấy hóa đơn đt hoặc đổ xăng đc.

ðề: phụ cấp lương

Trích dẫn Gửi bởi senorita
    bên cty em có tính phụ cấp tiền điện thoại & xăng xe cho nhân viên hàng tháng tính vào lương . tuy nhiên, khi qtoan thuế đã loại phần này ra do kg có hóa đơn. vậy làm thế nào để hợp thức hóa phần chi này. nv k thể lấy hóa đơn đt hoặc đổ xăng đc.
    nếu khoản phụ cấp này không quá cao thì bạn vẫn thể hiện trên bảng lương là được

muốn vậy thì bạn phải qui định những loại phụ cấp này trong hợp đồng lao động là được.

bạn cũng có thể mua phiếu xăng cho nhân viên, sẽ được xuất hóa đơn hợp lệ.

bạn phải làm hợp đồng lao động ghi rõ những khoản phụ cấp này, đồng thơi nhưng khoản này không được quá cao so với mức lương chính mà người lao động lãnh hàng tháng.

thân

Trích dẫn Gửi bởi linh_nico
    bạn phải làm hợp đồng lao động ghi rõ những khoản phụ cấp này, đồng thơi nhưng khoản này không được quá cao so với mức lương chính mà người lao động lãnh hàng tháng.

thân
    trong hđlđ mình có ghi là ví dụ: pc điện thoại: 200k, pc xăng: 200k. vậy mà sao vẫn bị loại ra.
    nhưng lúc nhân viên lãnh lương thì mình cho họ ký bảng lương là số thực nhận luôn (vd: là 3triệu).như vậy có hợp lệ kg bạn. hay trên bảng lương phải ghi cụ thể ra là: lương căn bản + pc xăng + pc điện thoại ....

cảm ơn bạn

trong hđlđ mình có ghi là ví dụ: pc điện thoại: 200k, pc xăng: 200k. vậy mà sao vẫn bị loại ra.
    nhưng lúc nhân viên lãnh lương thì mình cho họ ký bảng lương là số thực nhận luôn (vd: là 3triệu).như vậy có hợp lệ kg bạn. hay trên bảng lương phải ghi cụ thể ra là: lương căn bản + pc xăng + pc điện thoại ....

cảm ơn bạn
    mức phụ cấp đó là hợp lý, nhưng bảng lương mà nhân viên bạn ký không thể hiện rõ những khoản phụ cấp này, nên bị thuế loại ra đó.
    bảng lương phải có lương căn bản, số ngày công ( công chính và tăng ca) các khoản phụ cấp ....

Trích dẫn Gửi bởi linh_nico
    mức phụ cấp đó là hợp lý, nhưng bảng lương mà nhân viên bạn ký không thể hiện rõ những khoản phụ cấp này, nên bị thuế loại ra đó.
    bảng lương phải có lương căn bản, số ngày công ( công chính và tăng ca) các khoản phụ cấp ....
    vậy là phải ghi rõ ra hả bạn. vì bên mình lúc chi lương thì cho nhân viên ký nhận số tổng cộng họ thực nhận thôi.

vậy là phải ghi rõ ra hả bạn. vì bên mình lúc chi lương thì cho nhân viên ký nhận số tổng cộng họ thực nhận thôi.
    đúng, bạn phải ghi chia ra các cột trong bảng lương và ghi rõ các khoản lương và phụ cấp chi trả cho nhân viên: lương cơ bản, phụ cấp trách nhiệm, pc xăng, pc điện thoại,...

Trích dẫn Gửi bởi trunghao
    làm vậy không ổn, bạn phải ghi rõ là lương cb bao nhiêu, phụ cấp những gì, phải trừ gì( bh...) rồi tính ra tổng lương thực nhận trong tháng , ký nhận.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

phụ cấp trách nhiệm là khoản mà người ld nhận được + lương+... đóng bhxh dựa vào mức đóng là bao nhiêu so với lương cb, mọi người góp ý nhé.
    nói chung đã là phụ cấp thì phải đóng bhxh, bạn muốn không đóng đừng dùng từ phụ cấp. ví dụ phụ cấp cơm bạn ghi: ăn giữa ca thôi. ăn thua do mình dùng từ nữa bạn ah

Trích dẫn Gửi bởi hoasimtimht
    nói chung đã là phụ cấp thì phải đóng bhxh, bạn muốn không đóng đừng dùng từ phụ cấp. ví dụ phụ cấp cơm bạn ghi: ăn giữa ca thôi. ăn thua do mình dùng từ nữa bạn ah
    đóng bhxh dựa vào lương cb mà, đâu có tính phụ cấp trong đó.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối