Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Chủ đề: Mức trích BHXH ??

Mức trích BHXH ??

cả nhà cho mình hỏi:
    hbyt + bhxh + kpcđ phải trích của người lao động bao nhỉu phần trăm?
    doanh nghiệp trích bao nhiêu phần trăm? phần dn trích thì nộp lên cho
    phòng lao động phải ko?
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    cả nhà cho mình hỏi:
    phòng lao động phải ko?

ðề: mức trích bhxh ??

cả nhà cho mình hỏi:
    phòng lao động phải ko?
    công ty ty trích 19%
    bhxh: 15%
    bhyt: 2%
    kpcđ:2%
    người lao động trích: 6%
    bhxh: 5%
    bhyt: 1%
    hàng tháng trính đóng cho cơ quan bhxh quản lý đơn vị mình!

anh hieutckt cho em hỏi để biết rõ hơn.
    vd: ông a tiền lương:3.000.000 . cty phải trích 19% là 570.000đ
    trích của người lđ 6% là 180.000. vậy cty hằng tháng phải nộp cho cơ quan bhxh là 750.000. còn tiền lương của ông a nhận là 3.000.000-180.000 = 2.820.000 phải ko?

Trích dẫn Gửi bởi xuân đào
    anh hieutckt cho em hỏi để biết rõ hơn.
    vd: ông a tiền lương:3.000.000 . cty phải trích 19% là 570.000đ
    trích của người lđ 6% là 180.000. vậy cty hằng tháng phải nộp cho cơ quan bhxh là 750.000. còn tiền lương của ông a nhận là 3.000.000-180.000 = 2.820.000 phải ko?
    tính như vậy là đúng rồi đó, mà như công ty mình thì thỏa thuận lương bao nhiu thì nhân viên được lãnh bấy nhiêu, nên cái phần 180 đó công ty cũng phải nộp lun,thuế tncn công ty cũng nộp lun. như vậy khi thuế kiểm tra lương nhân viên là 3.180.000,nếu vậy thì.........?tính không ra, vậy phần 180 đó mình cho vào chi phí khác, khi báo cáo thuế bỏ nó đi à?

tổng bhxh,bhyt, phải trích nộp là 25%.trong đó người lao động chịu 6%, người sử dụng lao động chịu 17%.trong 6% thì 5% bhxh, 1%bhyt.trong 17% thì 15% bhxh, 2% bhyt.còn 2% kpcđ do công ty chịu hoàn toàn.

tỷ lệ trích như trên là đúng rồi, nhưng em căn cứ vào hđ lđ mà trích cho đúng.ah, mà nếu hđ lđ 3.000, mà người lđộng vẫn được hưởng 3 triệu thì phần nộp của cty (180) phải đưa ra ngoài khi tính thuế tndn (nếu ko thoả thuận gì khác trong hđ) đấy nhé. good luck! :chuyengivay:

Trích dẫn Gửi bởi windy_kc
    tỷ lệ trích như trên là đúng rồi, nhưng em căn cứ vào hđ lđ mà trích cho đúng.ah, mà nếu hđ lđ 3.000, mà người lđộng vẫn được hưởng 3 triệu thì phần nộp của cty (180) phải đưa ra ngoài khi tính thuế tndn đấy nhé. good luck!
    sao đưa ra ngoài, trên hợp đồng nói là công ty đóng bhxh, bhyt được không

nhưng sao khi học kế toán thì các khoản trích theo lương thì tính trên lương cấp bậc và nhiều khi 1 số bài tập nghiệp vụ thì không thâ1y nhắc tới lương cấp bậc mà chỉ có lương chính và lương phụ thôi.xin mọi người chỉ thêm. em đang học kế toán ạ

số lương đóng bhxh là số thu nhập được trả theo hợp đồng lao động giữa người lao động và người sử dụng lao động.

đương nhiên là mức lương trả được tính theo thang lương đăng ký vớ cơ quan quản lý.

mức đóng bhxh, bhyt thì y như các bài viết trên rồi. phần kinh phí công đòan thì cũng trích 1% đối với người lao động và người sử dụng lao động nhưng nộp cho cơ quan quản lý lao động.

:danhtrong:biết là trích bhxh, bhyt, kpcđ theo thỏa thuận trong hợp đồng. nhưng khi tính thì tính trên lương cấp bậc chức vụ hay trên lương chính? giữa lương cơ bản, lương cấp bậc chức vụ, lưong chính có gì giống nhau, khác nhau? em chỉ mới học kế toán tài chính, có nhiều điều chưa hiểu. mong mọi người chỉ thêm. một số bài tập không có lương cấp bậc mà chỉ có lương chính & lương phụ thôi, 1 số lại cho lương chính bằng lương cấp bậc chức vụ, làm em rối cả lên. mong các bác chỉ thêm..

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối