Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 24

xây dựng bảng lương

mình là dân mới vào nghề nhiều thứ mình chưa biết, sếp đang cần mình xây dựng bảng lương, mà mình không biết phải làm thế nào?? anh chị nào biết chỉ dùm em cách tính lương tháng, cách tính theo bhxh... nói chung là tatá tạt về các khoản trích theo lương. cảm ơn các anh chị dã giúp đỡ!!!!

ðề: xây dựng bảng lương

ôi đề tài bạn đưa ra nhiều thế, ai mà trả lời hết 1 lần cho nổi đây. hiiiii. thôi vầy hen mình điểm sơ qua cho bạn 1 vài thông tin nhé

sếp đang cần mình xây dựng bảng lương, mà mình không biết phải làm thế nào
    bạn lên phòng lao động quận xin hệ số thang lương, bảng lương nhé. về tham khảo rồi tùy theo tình hình & quy định của đơn vị mà bạn tự xây dựng hệ thống tlbl cho đơn vị mình.

anh chị nào biết chỉ dùm em cách tính lương tháng, cách tính theo bhxh
    theo quy định thì dn phải trích nộp cho người lao động các khoản sau:
    - 20% bhxh (trong đó dn chịu 15%)
    - 3% bhyt (trong đó dn chịu 2%)
    - 2% kpcđ (nếu dn có thành lập công đoàn)
    * các mẫu biểu về bhxh, bhyt thì bạn co`1 thể lên cơ quan quản lý bhxh tại nơi dn đóng trụ sở để xin & bạn sẽ được cán bộ tại đó hướng dẫn cách lập & kê khai biểu mẫu.
    bắt đầu lúc nào cũng hơi vất vả 1 tí bạn ạ, bạn cố gắng nhé
    chúc vui vẻ

Trích dẫn Gửi bởi đại bàng
    ôi đề tài bạn đưa ra nhiều thế, ai mà trả lời hết 1 lần cho nổi đây. hiiiii. thôi vầy hen mình điểm sơ qua cho bạn 1 vài thông tin nhé

bạn lên phòng lao động quận xin hệ số thang lương, bảng lương nhé. về tham khảo rồi tùy theo tình hình & quy định của đơn vị mà bạn tự xây dựng hệ thống tlbl cho đơn vị mình.

theo quy định thì dn phải trích nộp cho người lao động các khoản sau:
    - 20% bhxh (trong đó dn chịu 15%)
    - 3% bhyt (trong đó dn chịu 2%)
    - 2% kpcđ (nếu dn có thành lập công đoàn)
    * các mẫu biểu về bhxh, bhyt thì bạn co`1 thể lên cơ quan quản lý bhxh tại nơi dn đóng trụ sở để xin & bạn sẽ được cán bộ tại đó hướng dẫn cách lập & kê khai biểu mẫu.
    bắt đầu lúc nào cũng hơi vất vả 1 tí bạn ạ, bạn cố gắng nhé
    chúc vui vẻ
    hi!xin hoi muốn download bảng lương chuẩn cho dn nhà nước thì vào đâu nhỉ, mình tìm hoài chẳng thấy, các bác giúp mình với. thanks!

mà bên cty bạn làm lương kiểu gì? lươing thời gian hay lương khoán sản phẩm??
    nếu là lương thời gian thì = ngày công * mức lương ngày
    trong đó : ngày công = số h 8tiếng + (số giờ tăng ca*1.5)/8 + (số giờ làm cn *2)/8
    mứclương ngày = tổng lương kí hợp đồng /26
    nếulà lươing khoán sản phẩm thì rắc rối lắm ( bạn cần hỏi chi tiết thì mình sẻ chỉ cho . lh saobangnho2010@yahoo.com)
    còn bhyt,bhxh,kpcd thì làm như đã học nghen (nhưng nhân vớimức lương đóng bh ấy - rồi trừ trựctiến trên lương)
    chúc bạn vui

bàn về thang bảng lương:
    * nếu xây dựng lương hợp lệ nhưng không hợp lý: tùy theo mức>=mức lương tối thiếu do nhà nước quy định. bhxh đóng theo mức hợp lệ.
    * nếu xây dựng mức lương hợp lệ và hợp lý: theo thỏa thuận và đóng bhxh theo quy định.

em nhờ cả nhà chỉ cho em cách tìm bảng hệ số lương thuộc nghi định 94. em đang cần gấp.

hic tính bhxh, bhyt, với kpcd trên thực tế lại ko như vậy âu,hichi...

Trích dẫn Gửi bởi jenypham
    hic tính bhxh, bhyt, với kpcd trên thực tế lại ko như vậy âu,hichi...
    bạn nói trên thực tế tính bhxh, bhyt, kpcđ ko như vậy là sao? bạn có thể nói rõ?
    chú ý: bhxh, bhyt: trích % dựa trên mức lương căn cứ đóng bhxh
    kpcđ: trích % dựa trên bảng lương thực tế

hazz, em cũng mới vào nghề đây, vướn ngay trường hợp này, em cũng cần cái nghị định 94 nữa, xin hướng dẫn.

nếu công ty bạn là công ty nhà nước thì bắt buộc phải xây dựng hệ thống thang bảng lương theo mẫu bộ tài chính ban hành. còn nếu là dn ngoài quốc doanh thì bạn làm thế nào cũng được, miễn là lương trả cho người lao động không thấp hơn mức cơ bản do nhà nước qui định. hiện tại là 540k thì phải.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối