Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 38

LƯƠNG CƠ BẢN VÀ LƯƠNG THỰC TẾ

em thấy một số công ty có lương cơ bản và lương thực tế em không biết như này có đúng không? lương cơ bản là lương ghi trong hợp đồng lao dộng vả để tính trích bhxh còn lương thực tế là lương chủ doanh nghiệp chi trả cho lao động. vd lương cơ bản là 800.000/tháng lương thực tế là 1.000.000/tháng. liệu lương cơ bản là 800.000đ/ tháng và lương thực tế cũng là 800.000đ/ tháng liệu có sao không cả nhà. mọi người có thể giải thích rõ cho mình hiểu được không

ðề: lương cơ bản và lương thực tế

Trích dẫn Gửi bởi thuyluan
    em thấy một số công ty có lương cơ bản và lương thực tế em không biết như này có đúng không? lương cơ bản là lương ghi trong hợp đồng lao dộng vả để tính trích bhxh còn lương thực tế là lương chủ doanh nghiệp chi trả cho lao động. vd lương cơ bản là 800.000/tháng lương thực tế là 1.000.000/tháng. liệu lương cơ bản là 800.000đ/ tháng và lương thực tế cũng là 800.000đ/ tháng liệu có sao không cả nhà. mọi người có thể giải thích rõ cho mình hiểu được không
    đúng rùi bạn ah,chẳng sao cả đâu
    nhiều khi ghi mức lương căn bản khác so với thực tế để đóng ít tiền bh đó mà.

do 2 bên thoả thuận thôi bạn ạ, cty mình mức lương cơ bản có 1tr để đóng bh còn lương thoả thuận có thể gấp 3 cơ.

Trích dẫn Gửi bởi nguyenhoa2
    do 2 bên thoả thuận thôi bạn ạ, cty mình mức lương cơ bản có 1tr để đóng bh còn lương thoả thuận có thể gấp 3 cơ.
    vậy khi đi xin việc thì mình nên đề nghị mức lương như thế nào cho thỏa đáng nhỉ?? mà các anh chị cho e hỏi cái là hệ số lương của từng cấp bậc như thế nào ah! a chị hướng dẫn dùm e được không> khi tính lương í:ngaytho:

lương cơ bản chỉ là để tính bào hiểm xã hội thui, còn lương thực tế công ty trả dùng để làm kế toánthuế đó. lương cơ bản bằng lương công ty trả không sao hít bạn à

Trích dẫn Gửi bởi betty88
    vậy khi đi xin việc thì mình nên đề nghị mức lương như thế nào cho thỏa đáng nhỉ?? mà các anh chị cho e hỏi cái là hệ số lương của từng cấp bậc như thế nào ah! a chị hướng dẫn dùm e được không> khi tính lương í:ngaytho:
    đi xin việc thì dề nghị mức lương căn bản càng cao càng tốt em ah=> đóng bhxh cao=>thưởng tết và lương t 13 nấu có cao=>khi thôi việc lãnh tiền cao...............:lala::lala:

mình thấy thường thì họ (nhà tuyển dụng) căn cứ vào bằng cấp và kinh nghiệm của mình để họ đưa ra mức lương cho mình, họ hỏi mình là thích được trả lương bao nhiêu cho có thủ tục thôi mà. vd như bạn tốt nghiệp đại học loại khá, chưa có kinh nghiệm, muốn xin vào cơ quan nhà nước, thì hệ số lương khởi điểm của bạn chỉ là 2,34. tủy vào bạn làm ở thành phố, hay địa phương sẽ có mức lương tối thiếu. họ sẽ căn cứ vào hệ số và mức lương tối thiểu để tính tiền bh. :tea:

Trích dẫn Gửi bởi huong son
    đi xin việc thì dề nghị mức lương căn bản càng cao càng tốt em ah=> đóng bhxh cao=>thưởng tết và lương t 13 nấu có cao=>khi thôi việc lãnh tiền cao...............:lala::lala:
    nghe câu này thấy tự tin ghớm nhỉ, u nói chơi hay nói đùa vậy ? theo mình phải dựa vào thực lực, quy mô cty, công việc... rồi mới đưa ra mức đề nghị.

Trích dẫn Gửi bởi lamquang111
    nghe câu này thấy tự tin ghớm nhỉ, u nói chơi hay nói đùa vậy ? theo mình phải dựa vào thực lực, quy mô cty, công việc... rồi mới đưa ra mức đề nghị.
    ý huong son là mức lương cơ bản cao sau này sẽ lợi hơn đó mà
    do nhiều cty lương cơ bản thấp nhưng mà nó cho tiền phụ cấp ấy mà

khi đi xin việc phải nên tự tin chứ sao không

sự tự tin vẽ nên sự thành công mà

Trích dẫn Gửi bởi betty88
    mình nghỉ lúc thử việc, nên hỏi thời gian bao lâu. trong thời gian thử này ko nên đưa ra mức quá cao vì chủ dn chưa biết mình làm thế nào , sau khi có chủ dn đồng ý nhận thì mới thỏa thuận chính thức dựa vào thực lực, quy mô cty, mức độ công việc...(điều này phải nói với chủ dn lúc ổng hỏi mình mún đề nghị mức lg nha, chứ đã thỏa thuận hết rồi mà nói thì ko dc)

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối