Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Trích đóng BHXH, BHYT

các bạn cho mình hỏi!, cty mình đã đăng ký bhxh, bhyt từ tháng 8/2008 nhưng chưa trích đóng bhxh, bhyt cho tháng nào hết, nếu mình đăng ký mà ko đóng thì có được ko, nếu cty mình đóng bhxh, bhyt cho nhân viên luôn mà ko trích 6% lương của nhân viên thì hạch toán như thế nào, nếu bây giờ trích và đóng cho từ tháng 8/2008 đến giờ có được. mong nhận được sự giúp đỡ từ các bạn. cám ơn rất nhiều

ðề: trích đóng bhxh, bhyt

Trích dẫn Gửi bởi longtieu
    các bạn cho mình hỏi!, cty mình đã đăng ký bhxh, bhyt từ tháng 8/2008 nhưng chưa trích đóng bhxh, bhyt cho tháng nào hết, nếu mình đăng ký mà ko đóng thì có được ko,
    vậy đăng ký làm gì trời?:k6175436:

nếu cty mình đóng bhxh, bhyt cho nhân viên luôn mà ko trích 6% lương của nhân viên thì hạch toán như thế nào,
    bạn nói rõ hơn chỗ này chút. tức là cty bạn đóng lun cho nhân viên cả 6% người lđ phải nộp theo quy định?

chỗ này chắc có vấn đề. vì nếu như vậy thì chi phí lương của công ty sẽ tăng lên nhìu, số tiền này sẽ ko đc tính vào cp hợp lý. tất nhiên là người lđ có lợi roài.
    ổng sếp hào phóng quá :k6175436:

nếu bây giờ trích và đóng cho từ tháng 8/2008 đến giờ có được. mong nhận được sự giúp đỡ từ các bạn. cám ơn rất nhiều
    được hết, ko sao cả. tớ cũng vừa nộp cho cả năm ko thấy bị truy thu gì:demtien:

Trích dẫn Gửi bởi vôdanh01
    vậy đăng ký làm gì trời?:k6175436:

bạn nói rõ hơn chỗ này chút. tức là cty bạn đóng lun cho nhân viên cả 6% người lđ phải nộp theo quy định?

chỗ này chắc có vấn đề. vì nếu như vậy thì chi phí lương của công ty sẽ tăng lên nhìu, số tiền này sẽ ko đc tính vào cp hợp lý. tất nhiên là người lđ có lợi roài.
    ổng sếp hào phóng quá :k6175436:

được hết, ko sao cả. tớ cũng vừa nộp cho cả năm ko thấy bị truy thu gì:demtien:

bac vodanh oi, lúc trước mình làm cho 1 cty cũng như thế. cuối tháng là lãnh số tiền thực, ko mất tiền đóng bhxh, bhyt, những khoản đó cty đóng cho mình hết. vậy thì kế toán sẽ hạch toán như thế nào, phần đó ko được đưa vào chí hợp lý sao, help me

:mua:

nếu công ty đóng luôn cho người lao động thì hạch toán vào giá thành luôn, nhưng có được tính vào chi phí hợp lý hay không thì cần xem hđlđ của công ty ký với người lao động ghi như thế nào. có điều chắc chắn là bạn đóng bhxh, bhyt chậm mấy tháng như vậy là bị họ tính lãi và số lãi phải trả này không được tính vào chi phí hợp lý.

Trích dẫn Gửi bởi biennhohtx05
    nếu công ty đóng luôn cho người lao động thì hạch toán vào giá thành luôn, nhưng có được tính vào chi phí hợp lý hay không thì cần xem hđlđ của công ty ký với người lao động ghi như thế nào. có điều chắc chắn là bạn đóng bhxh, bhyt chậm mấy tháng như vậy là bị họ tính lãi và số lãi phải trả này không được tính vào chi phí hợp lý.
    theo quy định thì công ty đóng 17% còn ngưới lao động đóng 6%, nhưng công ty đóng luôn cho người lao động thì đây là việc rất hoan nghênh công ty, còn việc đưa vào chi phí tính thuế thì công ty chỉ đưa vào được 17% thôi, phần còn lại thì đưa vào chi phí kế toán, không đưa vào chi phí tính thuế.

Trích dẫn Gửi bởi linh_suchuoi
    theo quy định thì công ty đóng 17% còn ngưới lao động đóng 6%, nhưng công ty đóng luôn cho người lao động thì đây là việc rất hoan nghênh công ty, còn việc đưa vào chi phí tính thuế thì công ty chỉ đưa vào được 17% thôi, phần còn lại thì đưa vào chi phí kế toán, không đưa vào chi phí tính thuế.

tặng linh_suchuoi vì chữ ký cá nhân hay " cộng một kho thuốc đường tiêu hoá"

cái quy định nào bắt đóng 17% đấy, lần đầu tiên tôi nghe được. hay là quy định mới áp dụng cho năm 2009 vậy? theo tôi công ty phải đóng 19%, người lao động 6% mà:chuyengivay::k5197769:
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    ké ké ké...........hé hé hé sư chuối thấy câu bổ sung của tôi thế nào

Trích dẫn Gửi bởi minhtuyen00

cái quy định nào bắt đóng 17% đấy, lần đầu tiên tôi nghe được. hay là quy định mới áp dụng cho năm 2009 vậy? theo tôi công ty phải đóng 19%, người lao động 6% mà:chuyengivay::k5197769:
    cám ơn bạn đã quá khen!
    bạn đọc lại câu hỏi của chủ topic đi, người ta nói chỉ có bhxh, bhyt thôi, có nói đến kpcđ đâu mà 19%.

Trích dẫn Gửi bởi minhtuyen00

-----------------------------------------------------------------------------------------
    ké ké ké...........hé hé hé sư chuối thấy câu bổ sung của tôi thế nào
    17% dành cho cty không có công đoàn bạn nhé,còn cộng 2% nữa là có he:demtien:

các bạn cho mình hỏi!, cty mình đã đăng ký bhxh, bhyt từ tháng 8/2008 nhưng chưa trích đóng bhxh, bhyt cho tháng nào hết, nếu mình đăng ký mà ko đóng thì có được ko, nếu cty mình đóng bhxh, bhyt cho nhân viên luôn mà ko trích 6% lương của nhân viên thì hạch toán như thế nào, nếu bây giờ trích và đóng cho từ tháng 8/2008 đến giờ có được. mong nhận được sự giúp đỡ từ các bạn. cám ơn rất nhiều
    mấy bác nhà ta tranh luận hoài, theo tui biết (ai cũng biết): bhxh người lao động 5%, dn 15%, bhyt người ld 1%, dn 2%; kpcd dn 2%.
    nếu nlđ không có ý kiến gì ( họ rất hào phóng ) thì bác có thể truy thu, còn không thì:
    - nếu dn đóng 6% bhxh, bhyt thay cho người lao động thì chi phí đó không tính vô chi phí hợp lý để tính thuế tndn, khi tính thuế tndn phải loại chi phí đó ra.
    - nếu mấy bác nộp bhxh, bhyt trễ , quyền lợi người lao động không có nhưng khoản nợ bhxh, bhyt đó các bác vẫn phải nộp và còn bị phạt nộp chậm ( lãi suất thấp hơn lãi nh, các bác cân nhắc.!)
    mấy bác nhà ta tranh luận hoài, theo tui biết (ai cũng biết): bhxh người lao động 5%, dn 15%, bhyt người ld 1%, dn 2%; kpcd dn 2%.
    nếu nlđ không có ý kiến gì ( họ rất hào phóng ) thì bác có thể truy thu, còn không thì:
    - nếu dn đóng 6% bhxh, bhyt thay cho người lao động thì chi phí đó không tính vô chi phí hợp lý để tính thuế tndn, khi tính thuế tndn phải loại chi phí đó ra.
    - nếu mấy bác nộp bhxh, bhyt trễ , quyền lợi người lao động không có nhưng khoản nợ bhxh, bhyt đó các bác vẫn phải nộp và còn bị phạt nộp chậm ( lãi suất thấp hơn lãi nh, các bác cân nhắc.!)

theo mình, bình thường khi hạch toán bhxh, bhyt thì mình hạch toán là:
    1. nợ 622, 642../ có 338 ( tính vào chi phí)
    2. nợ 334/ có 338 ( trừ vào lương).
    nhưng bây giờ mình không trừ vào lương mà công ty trả thay cho công nhân viên thì không hạch toán nghiệp vụ 2 ở trên mà hạch toán nghiệo vụ 1 = số tiền ở nghiệp vụ 2. và khoản này không được tính là chi phí hợp lý vì công ty tự nguyện trả cho công nhân viên. lợi nhuận sau thuế sau khi trừ đi các khoản cần thiết sẽ được trừ thêm khoản chi trả bh thay cho cnv này.
    nếu cty bạn đăng ký từ tháng 8 mà bây giờ mới nộp bh thì sẽ bị tính lãi khoản nộp chậm thôi.
    thân!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối