Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 21

Mức trích BHXH, BHYT

ở công ty mình đóng bhxh và yt cho công nhân, nhưng mức đóng 23%lương ấy chỉ cho công nhân 1/2, còn 1/2 là trừ vào lương.
    khi hỏi thì được trả lời là: mức trích 17% là chỉ áp dụng với các cty nhà nước, còn với dn tư nhân thì việc trích bao nhiêu hay trừ bao nhiêu vào lương là tuỳ theo quy định của công ty.
    như vậy có đúng không các bạn?

ðề: mức trích bhxh, bhyt

hoạch toán thì công ty trã 17% , thu công nhân viên 6% , còn việc đóng thì tuỳ công ty thích thu tiền bhxh của công nhân viên thì thu không thì công ty trả ?:demtien: >> công ty phải đóng 23% :danhchetne:

theo quy định thì cty đóng 17% còn nhân viên phải đóng 6%, cty bạn làm như vậy là sai rồi

đối với cty nhà nước, cp, tnhh hay dntn thì vẫn chịu 17%, cn chịu 6% hết, dn bạn lam như vậy là sai luật rùi đấy.

công ty bạn làm như vậy là sai luật rùi đó.

Trích dẫn Gửi bởi holly9_84
    ở công ty mình đóng bhxh và yt cho công nhân, nhưng mức đóng 23%lương ấy chỉ cho công nhân 1/2, còn 1/2 là trừ vào lương.
    khi hỏi thì được trả lời là: mức trích 17% là chỉ áp dụng với các cty nhà nước, còn với dn tư nhân thì việc trích bao nhiêu hay trừ bao nhiêu vào lương là tuỳ theo quy định của công ty.
    như vậy có đúng không các bạn?
    dn bạn làm như vậy là sai luật và móc túi người lao động.bạn yêu cầu chủ dn cho biết văn bản nào quy định chỉ dn nhà nước mới áp dụng tỷ lệ 17% và 6%.

theo như sách giáo trình kế toán của trường em(cao đẳng thương mại và du lich) thì dn phải chịu tỷ lệ là 20%, cn chịu 7%. tổng mức trích là 27% đây là mức trích đối với bhxh, bhyt,kpcd trong đó
    bhytla 3%(dn chịu 2%, cn chịu 1%)
    bhxh la 22%(dn chiu 17%, cn chịu 5%)
    kpcd là 2%(dn chịu toàn bộ)

Trích dẫn Gửi bởi gold_silver
    theo như sách giáo trình kế toán của trường em(cao đẳng thương mại và du lich) thì dn phải chịu tỷ lệ là 20%, cn chịu 7%. tổng mức trích là 27%
    bhxh + bhyt hiện nay dn chịu 17%, nlđ chịu 6% (luật bhxh, luật bhyt qui định). tổng mức trích mà bạn nêu trên bao gồm 4 loại: bhxh, bhyt, bhtn và kpcđ. bạn xem lại giáo trình nhé.

hiện tại thì bạn nên trích đúng luật : dn chịu 17%, nv chịu 6% , nếu có công đòan thì 2% nữa dn chịu (dn có trên 5 người là phải lập công đòan.)

cho e hỏi ng lao động làm việc dc 21/26 ngày công thì dn có nộp bhxh cho ng lao động ko? và có văn bản nào quy đinh về điều này ko? việc ng lao động nghỉ đã dc thông báo nghỉ trc 1 tháng đối với ng sử dụng lao động.giúp e nhanh với nhé
    e cảm ơn!

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối