Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

HĐLĐ thời vụ có phải là 3 tháng trở xuống hay 2 tháng?

các bạn cho tớ hỏi chút: hiện nay có văn bản pl nào quy định ký hđlđ thời vụ là 2 tháng ko? nhân tiện bạn nào biết văn bản nào quy định về mức phụ cấp hợp lý đc tính vào cf cho dn thì góp ý cho mình với nhé! mình đang cần gấp, gấp lắm rồi. híc.:nhaykieumoi:

ðề: hđlđ thời vụ có phải là 3 tháng trở xuống hay 2 tháng?

Trích dẫn Gửi bởi hoanghau025
    các bạn cho tớ hỏi chút: hiện nay có văn bản pl nào quy định ký hđlđ thời vụ là 2 tháng ko? nhân tiện bạn nào biết văn bản nào quy định về mức phụ cấp hợp lý đc tính vào cf cho dn thì góp ý cho mình với nhé! mình đang cần gấp, gấp lắm rồi. híc.:nhaykieumoi:
    hợp đồng lao động thời vụ là hợp đồng dưới 1 năm, mức phụ cấp cụ thể thì tùy thuộc vào quy định của công ty và thỏa thuận trong hợp đồng lao động với người lao động.

căn cứ theo mục c khoản 1 điều 27 bộ luật lao động thì hợp đồng lao động theo mùa vụ có thời hạn dưới 1 năm

theo mình được biết thì hợp đồng lao động thời vụ là do cơ quan ký với người lao động có thời hạn là dưới 1 năm. nhưng hiện nay, luật cũng quy định rằng: những người ký hợp đồng lao động thời vụ trên 3 tháng thì công ty vẫn phải nộp bhxh cho người lao động như bình thường. do đó, bạn cần xác định xem mức cf bên bạn cần ntn để xác định lương cho hợp lý. bạn thích ký hđlđ 2 tháng cũng được không có vấn đề gì.:chay:

cho em ké 1 câu hỏi luôn nha: hợp đồng bán thời gian thì sao. ví dụ: em ký hợp đồng bán thời gian làm theo ca, sáng, hoặc chiều thì thời gian ký bao nhiêu lần ký đầu tiên. và có phải đóng bh cho họ không. và nếu không ký hợp đồng trong trường hợp này thì có bị sao không

Trích dẫn Gửi bởi bibitom
    cho em ké 1 câu hỏi luôn nha: hợp đồng bán thời gian thì sao. ví dụ: em ký hợp đồng bán thời gian làm theo ca, sáng, hoặc chiều thì thời gian ký bao nhiêu lần ký đầu tiên. và có phải đóng bh cho họ không. và nếu không ký hợp đồng trong trường hợp này thì có bị sao không
    làm việc bán thời gian có thể ký hợp đồng thời vụ, cộng tác, hoặc hợp đồng có thời hạn nhưng thời gian làm việc là 1 buổi/ngày hoặc 2 ngày/tuần....thời hạn hợp đồng tuỳ theo 2 bên thoả thuận: 1 năm, 2 năm... hoặc không xác định thời hạn.
    loại hợp đồng này không phải đăng ký bhxh, bhyt. nếu không ký hđ thì công ty sẽ không được tính chi phí lương nhân viên này là chi phí hợp lý, cũng như người lđ sẽ không có căn cứ để xác định quyền & nghĩa vụ của mình.

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    làm việc bán thời gian có thể ký hợp đồng thời vụ, cộng tác, hoặc hợp đồng có thời hạn nhưng thời gian làm việc là 1 buổi/ngày hoặc 2 ngày/tuần....thời hạn hợp đồng tuỳ theo 2 bên thoả thuận: 1 năm, 2 năm... hoặc không xác định thời hạn.
    loại hợp đồng này không phải đăng ký bhxh, bhyt. nếu không ký hđ thì công ty sẽ không được tính chi phí lương nhân viên này là chi phí hợp lý, cũng như người lđ sẽ không có căn cứ để xác định quyền & nghĩa vụ của mình.
    betrang*** có thể post cho mình xem quy định của đoạn màu đỏ không, mình chưa hiểu quy định về công việc bán thời gian.