Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Đăng ký lao động

Đăng ký lao động

cho mình hỏi là bên mình có 1 nhân viên làm từ năm ngoái nhưng chưa thấy đăng ký trên p.lđtbxh. vậy bây giờ mình đi đăng ký cho nv này có được kg? chi phí tiền lương của nv vẫn tính là cp được trừ khi tính thuế tndn phải kg?
    cảm ơn mọi người nhiều!!!

ðề: đăng ký lao động

vẫn được, nhưng thời điểm ký hợp đồng là hiện tại nha bạn. chi phí lương 622 -> 154 -> 155..-> 632 . cp lương 641, 642 -> 911... là cp được trừ khi tính thuế tndn.

mình nghĩ là bạn cứ đăng ký bình thường như 1 nhân viên mới thôi.

Trích dẫn Gửi bởi ngocvuvt
    mình nghĩ là bạn cứ đăng ký bình thường như 1 nhân viên mới thôi.
    nhưng trong bảng khai trình tình hình sử dụng lđ có mục: ngày ký hợp đồng. vậy mình nên ghi ngày nào, vì ng ta vào làm từ năm ngoái. không lẽ năm nay mới ký hđ nếu vậy thì cp lương của người này trong năm ngoái kg đc tính vào phí rồi. bạn nghĩ đúng kg?

người đó làm năm ngoái nhưng có tham gia bhxh không ? nếu có tham gia bhxh và có hợp đồng thì bạn mới tính vào quỹ lương được. còn không có tham gia bhxh thì bạn phải đăng ký anh ta như 1 nhân viên mới hoàn toàn, :giavo: . tiền lương được tính vào chi phí chính là tổng số lương tham gia bhxh đó, nếu bạn làm sai thuế sẽ truy thu bạn đó :danhrang:

Trích dẫn Gửi bởi hht
    vẫn được, nhưng thời điểm ký hợp đồng là hiện tại nha bạn. chi phí lương 622 -> 154 -> 155..-> 632 . cp lương 641, 642 -> 911... là cp được trừ khi tính thuế tndn.
    hợp đồng thực tế đã ký từ năm ngoái rồi và họ cũng đã làm việc từ đó đến giờ. vậy giờ có thể đăng ký lao động cho hợp đồng đã ký từ năm ngoái được không??? và tất nhiên là doanh nghiệp cũng sẽ phải đóng bhxh cho người lao động theo thời gian thực tế làm việc từ năm ngoái, nghĩa là truy đóng cho người lao động luôn. vậy theo các bạn thì doanh nghiệp có thể đăng ký lao động và đóng bhxh bây giờ được không khi mà hợp đồng đã ký từ năm ngoài? và nếu được rồi thì thuế có chấp nhận phần chi phí lương của năm ngoái? các bạn thảo luận tiếp theo hướng này cho thực tế xem thế nào nhé.