Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Người lao động không muốn đóng BHXH

ðề: người lao động không muốn đóng bhxh

Trích dẫn Gửi bởi phuongnam
    ca nhà cho em hỏi xíu, cty em hiện chưa tới 10 nhân viên đã đóng bhxh được mấy người, bây giờ không muốn đóng bhxh nữa cần những thủ tục gì để có thể đưa lương thành chi phí hợp lý nếu k đóng bhxh:hochanh:
    khi tham gia hoạt động sxkd thì buột phải tham gia bh, không thể nói muốn không đóng là được.?

lương nếu không đóng bh thì vẫn là chi phí hợp lý ? nếu không tham gia bh thì sẽ bị truy thu sau này.

mình nghĩ là đã có hợp đồng lao động thì buộc phải đóng bhxh chứ. trừ khi ko kí hđlđ. hoặc để đóng bhxh ít đi có thể khai tiền lương trên hđlđ ít đi. ^^. đây là ý kiến riêng của mình thôi à.

thế mọi người cho mình hỏi. nếu trên hợp đồng lao động mình làm lương 860.000 để đóng bhxh cho nhân viên. nhưng lương bên thuế của mình là 3.500.000 như vậy có ổn không?

lương đóng bhxh là lương căn bản, còn lương bên thuế bao gồm lương căn bản cộng các khoản phụ cấp vì vậy nếu bạn đáp ứng đủ các điều trên thì nó đương nhiên là ổn.
    thân!

Trích dẫn Gửi bởi phuongnam
    ca nhà cho em hỏi xíu, cty em hiện chưa tới 10 nhân viên đã đóng bhxh được mấy người, bây giờ không muốn đóng bhxh nữa cần những thủ tục gì để có thể đưa lương thành chi phí hợp lý nếu k đóng bhxh:hochanh:
    làm gì có ch mún hay ko mún ở đây. bhxh là áắt buộc of ng lđ khi tham gia hdsxkd. nếu bjo ko tham gia, sau này khi bị truy thu cty bạn vẫn fa3i đóng toàn bộ số tiền bh từ khi ký hđ với ng lđ đến thới điểm bị truy thu = tiền phạt
    không làm bh thì lương vẫn là cp hợp lý

Trích dẫn Gửi bởi daibangyeu
    thế mọi người cho mình hỏi. nếu trên hợp đồng lao động mình làm lương 860.000 để đóng bhxh cho nhân viên. nhưng lương bên thuế của mình là 3.500.000 như vậy có ổn không?
    như vậy vẫn đc vì ngoài lương cơ bản thì còn các khoản phụ cấp (trách nhiệm,ăn ca, xăng xe, thâm niên.....) nhưng mình thấy hơi chênh lệch vì phụ cấp gì mà gấp 4 lần lương.

Trích dẫn Gửi bởi wa wa
    làm gì có ch mún hay ko mún ở đây. bhxh là áắt buộc of ng lđ khi tham gia hdsxkd. nếu bjo ko tham gia, sau này khi bị truy thu cty bạn vẫn fa3i đóng toàn bộ số tiền bh từ khi ký hđ với ng lđ đến thới điểm bị truy thu = tiền phạt
    không làm bh thì lương vẫn là cp hợp lý
    vì người này vừa chấm dứt hđlđ đóng bhxh trong 1 năm giờ đã xin nghỉ đang chờ nghỉ do cty chưa có người tiếp nhận công việc đó :k4929481:

cho em hỏi chút. công ty của em đi vào hoạt động được 10 tháng, may công nghiệp,100 công nhân.hiện tai đang rất khó khăn trong khi đó bhxh yêu cầu đong bh cho người lao động, em muốn tạm hoãn thời gian đóng cho họ thì phải làm gi?