Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Tiền Lương của Phó Giám Đốc - ko có trên bảng lương.

cty em là cty tnhh, có 2 thành viên góp vốn (1 người đứng tên làm giám đốc, ng còn lại làm phó giám đốc) – đây là 2 anh em ruột.
    vậy mà trên bảng lương, anh bạn kt trước kia ko ghi tên của phó giám đốc. và cũng ko thấy có khoản nào chi trả lợi nhuận từ hđ kinh doanh cho phó giám đốc. (thực tế thì có trả lương đàng hoàng – nhưng ko ký nhận gì cả)
    như vậy thì có gì sai ko? sẽ bị phạt gì ko?

sang năm 2009, em dự định đăng ký lại danh sách lđ với phòng lao động và đưa tên của phó giám đốc vào bảng lương, và bắt đầu làm hợp đồng và đăng ký mst cá nhân cho phó giám đốc lun.

em không rành lắm về cái dzụ lao động và tiền lương này, các anh chị giúp đỡ em với.

ðề: tiền lương của phó giám đốc - ko có trên bảng lương.

Trích dẫn Gửi bởi batam
    cty em là cty tnhh, có 2 thành viên góp vốn (1 người đứng tên làm giám đốc, ng còn lại làm phó giám đốc) – đây là 2 anh em ruột.
    vậy mà trên bảng lương, anh bạn kt trước kia ko ghi tên của phó giám đốc. và cũng ko thấy có khoản nào chi trả lợi nhuận từ hđ kinh doanh cho phó giám đốc. (thực tế thì có trả lương đàng hoàng nhưng ko ký nhận gì cả)

.
    cái màu xanh và màu đỏ mâu thuẫn nì

cái thực tế mà bạn nói tức là chi ko có chứng từ.

bạn xem lại xem trong cty có thể có 2 sổ sách, 1 cái để theo dõi tình hình thực tế và 1 cái để làm báo cáo tc, thuế.

có thể ông giám đốc chấp nhận ko chi lương trên bảng lương nhưng lấy chỗ này bù chỗ khác:jfbq00191070412ahu0

đúng là cty có 2 sổ sách thật.
    điều mình mún hỏi là cty mình có làm sai gì ko?
    và cách giải quyết vấn đề trong năm 2009 của mình có bị rắc rối gì sau này ko?

Trích dẫn Gửi bởi batam
    vậy mà trên bảng lương, anh bạn kt trước kia ko ghi tên của phó giám đốc. và cũng ko thấy có khoản nào chi trả lợi nhuận từ hđ kinh doanh cho phó giám đốc. (thực tế thì có trả lương đàng hoàng – nhưng ko ký nhận gì cả)

sang năm 2009, em dự định đăng ký lại danh sách lđ với phòng lao động và đưa tên của phó giám đốc vào bảng lương, và bắt đầu làm hợp đồng và đăng ký mst cá nhân cho phó giám đốc lun.

em không rành lắm về cái dzụ lao động và tiền lương này, các anh chị giúp đỡ em với.
    1- anh kt cũ làm như vậy chỉ thiệt cho doanh nghiệp khi xác định chi phí tiền lương trong tổng chi phí hợp lý được xác định để tính thuế tndn cuối năm tài chính nếu thực tế anh pgđ kia có tham gia điều hành hoạt động kinh doanh của công ty em mà thôi chứ chẳng có gì là sai cả.em ghi nhớ một điều là : cơ quan thuế quan tâm đến những yếu tố làm giảm doanh thu và tăng chi phí để làm giảm số thuế tndn phải nộp còn làm tăng thuế tndn phải nộp thì họ kệ em thôi, người thiệt thòi là công ty em cơ mà.
    3- thực ra mà nói thì hầu hết vốn đăng ký kinh doanh các công ty tnhh 2 thành viên trở lên là của một người , người còn lại chỉ cho mượn tên cho đủ điều kiện của luật doanh nghiệp qui định dù đó là anh em hay vợ chồng cho nên việc chia lợi nhuận cũng chỉ là trên lý thuyết mà thôi, không chia cũng chẳng có gì là sai cả.
    2- dự định của em là đúng nếu thực tế anh pgđ có tham gia điều hành hoạt động kinh doanh của công ty.

Trích dẫn Gửi bởi batam
    vậy mà trên bảng lương, anh bạn kt trước kia ko ghi tên của phó giám đốc. và cũng ko thấy có khoản nào chi trả lợi nhuận từ hđ kinh doanh cho phó giám đốc. (thực tế thì có trả lương đàng hoàng – nhưng ko ký nhận gì cả
    Trích dẫn Gửi bởi batam
    )
    trả lương nhưng chưa ký nhận thì không ai chứng là cty có chi khoản lương này nhé.
    trên bảng lương không có tên của pgđ thì cũng ko sao, thực tế có chi lương mà không có trong bảng lương thì khoản chi này cho vô 811.
    => rút kinh nghiệm sang năm 2009 bạn làm như thế này là được:

Trích dẫn Gửi bởi batam

không đưa khoản lương này vào thì cty ko đc tính vào chi phí hợp lý=> cty thiệt thôi, chẳng sao cả. bạn nên đưa vào để lấy chi phí

Trích dẫn Gửi bởi zap ca
    xin chào các anh chị,
    cho mình hỏi một chuyện này: do ở dn mình tính lương cho người lao động từ 11 tháng này đền 10 tháng sau. trong tháng 12 này có dính mấy ngày qua năm 2009 (từ 01 đến 10/01/2009) là 09 ngày lương. vậy mình có cần tách ra để tính thuế tncn cho năm 2008 không? vì nếu tính chung mình nghĩ sẽ khó quyết toán sau này. cho mình ý kiến nhé. cảm ơn
    vấn đề là công ty bạn có đăng ký báo cáo tài chính vào ngày 31/12 tròn năm hay không?nếu có thì phải tách phần lương năm 2009 ra khỏi chi phí hợp lý của năm 2008, bạn không tách thì khi quyết toán thuế cơ quan thuế cũng sẽ tách và bạn còn bị truy thu và phạt cho phần chi phí làm giảm doanh thu chịu thuế bởi vì phần chi phí đó làm sai lệch kết quả nộp thuế tndn năm 2008( trong trường hợp nếu trừ chi phí đó ra công ty bạn sẽ phát sinh thuế tndn phải nộp hoặc làm tăng thêm thuế tndn phải nộp 2008-).

bảng lương không được ký nhận :demtien: khi cơ quan thuế kiểm tra-----> khai báo không trung thực, không có cơ sở để chứng minh là đã chi lương cho pgđ:udau: bạn nên đưa vào và nhắc nhở pgđ ký giùm để có chi phí hợp lý.:mua: