Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Lương ghi trên HĐ LĐ

mình ghi lương trong hợp đồng như này có được không nhé:
    lương đónh bhxh: theo qui định bậc lương của nhà nước
    vd: nếu là kỹ sư mình ghi lương đóng bhxh bậc 2/8 hệ số 2.65
    lương khoán: theo qui định của công ty
    nếu là sản phẩm mình ghi: theo qui chế phân phối thu nhập của công ty ( nhưng nếu ghi như này mình lại phải làm qui chế trả lương của công ty a)
    theo mọi người ghi là lương khoán hay lương sản phẩm
    hay là mình ghi thẳng vào hợp đồng là: lương khoán 2.000.000đ/tháng - 22ngày công.
    các bạn cho ý kiến nhé;

ðề: lương ghi trên hđ lđ

Trích dẫn Gửi bởi hongdiep78
    nếu là sản phẩm mình ghi: theo qui chế phân phối thu nhập của công ty ( nhưng nếu ghi như này mình lại phải làm qui chế trả lương của công ty a)
    hay là mình ghi thẳng vào hợp đồng là: lương khoán 2.000.000đ/tháng - 22ngày công.
    các bạn cho ý kiến nhé;
    + sao bạn lại ghi lương khoán thế? trong hợp đồng lao động bạn ghi mức lương cơ bản, ngày công làm trong tháng, các khoản phụ cấp... mức lương trả hàng tháng là lương cơ bản + phụ cấp + lương ngoài giờ nếu làm thêm, trên hđ lđ thì bạn thể hiện như vậy, nhưng trong thực tế bạn có thể trả lương theo sp hoặc lương khoán, nếu lương sp và lương khoán thấp hơn mức lương cơ bản ghi trong hợp đồng thì người lao động được nhận lương theo mức lương cơ bản trong hđ lđ, nếu mức lương khoán hoặc sp cao hơn mức lương cơ bản thì người lao động nhận theo lương thực tế, bạn chú ý mức lương trong hợp đồng lao động là căn cứ đăng ký tham gia bhxh cho người lao động nhé.

thân chào!

[dragon giải thích rõ hơn chút đc ko?
    lấy ví dụ thế này nhé:
    doanh nghiệp đăng ký bảng lương với sở lđ: theo mức lương cơ bản = hệ số lương của từng cá nhân x mức lương tối thiểu dn áp dụng.

_trên hợp đồng lao động thì lại ghi: mức lương khoán dn trả cho người lao động.( giả sử là 5tr/tháng đi.-----> cao hơn mức lương theo đăng ký trong bảng.)_
    khi thanh toán vẫn ký nhận 5tr
    _như vậy là sai?

trong trường hợp nêu trên mức lương nào sẽ là căn cứ đóng bhxh

còn nữa, pác nói

sao bạn lại ghi lương khoán thế? trong hợp đồng lao động bạn ghi mức lương cơ bản, ngày công làm trong tháng, các khoản phụ cấp... mức lương trả hàng tháng là lương cơ bản + phụ cấp + lương ngoài giờ nếu làm thêm,
    nếu dn ko trả theo mức lương cơ bản như pác nói. mà trả theo khoán hay sp cũng ghi như vậy trên hdlđ àh, có nghĩa gì ko nhỉ?:confuse1:

Trích dẫn Gửi bởi dragon489
    + sao bạn lại ghi lương khoán thế? trong hợp đồng lao động bạn ghi mức lương cơ bản, ngày công làm trong tháng, các khoản phụ cấp... mức lương trả hàng tháng là lương cơ bản + phụ cấp + lương ngoài giờ nếu làm thêm, trên hđ lđ thì bạn thể hiện như vậy, nhưng trong thực tế bạn có thể trả lương theo sp hoặc lương khoán, nếu lương sp và lương khoán thấp hơn mức lương cơ bản ghi trong hợp đồng thì người lao động được nhận lương theo mức lương cơ bản trong hđ lđ, nếu mức lương khoán hoặc sp cao hơn mức lương cơ bản thì người lao động nhận theo lương thực tế, bạn chú ý mức lương trong hợp đồng lao động là căn cứ đăng ký tham gia bhxh cho người lao động nhé.

thân chào!
    :iagree:với ý kiến của dragon .bạn [you] có ý kiến gì khác không ?

Trích dẫn Gửi bởi gold 9999
    :iagree:với ý kiến của dragon .bạn [you] có ý kiến gì khác không ?
    em cũng đang thắc mắc vấn đề tiền lương như hongdiep78 đấy anh a!!!

có nghĩa là mình muốn hỏi các bạn là: mình trả lương cho người lao động theo lương khoán vd: 2tr đồng/ tháng(hoặc theo lương sản phẩm), còn lương đóng bhxh thì đóng theo hệ số cơ bản của nhà nước.
    bởi vậy nên trong hđ có ghi là
    1. mức lương cấp bậc đóng bhxh: bậc 2/8 hệ số 2.65 (thang lương kỹ sư)
    2. tiền lương sản phẩm hưởng theo quy chế phân phối thu nhập của công ty

mức lương cơ bản trên hđlđ chỉ là để đóng bhxh thui,hệ số thì tự dn xây dựg nhưng cũng phải dựa trên cơ sở.nhưng mức lương tối thiểu bây giờ là 620.000 rùi bạn ơi

có nghĩa là mình muốn hỏi các bạn là: mình trả lương cho người lao động theo lương khoán vd: 2tr đồng/ tháng(hoặc theo lương sản phẩm), còn lương đóng bhxh thì đóng theo hệ số cơ bản của nhà nước.
    bởi vậy nên trong hđ có ghi là
    1. mức lương cấp bậc đóng bhxh: bậc 2/8 hệ số 2.65 (thang lương kỹ sư)
    2. tiền lương sản phẩm hưởng theo quy chế phân phối thu nhập của công ty
    ghi như vậy được rồi.

trong mọi trường hợp, nếu bhxh đòi cty phải nộp bhxh theo mức 2tr thì bạn cứ đòi lại hđ lđ và hồ sơ đăng ký bhxh về làm lại, nộp sau.
    vì lẽ nếu nhà nước đòi dn nộp quá nhiều tiền thì dn buộc phải giảm lương người lao động thôi.

trên bhxh đâu có ai ăn thịt bạn đâu mà sợ.
    làm hđlđ như thế, nộp bhxh như thế ... nếu không chịu thì mang về làm lại.

các bạn cho ý kiến nhé;
    lương đăng ký bhxh với mức lương để bạn tính vào chi phí hợp lý khác nhau .quy định trên hợp đồng lao động nhé bạn .bạn phải xây đựng cho mình thang bảng lương để đóng bhxh , lương cơ bản ấy
    bạn lấy lương cơ bản +các khoản phụ cấp+khác =tổng lương
    sau đó thì lấy tổng lương - lương đóng bhxh *6 % =lương thực nhận
    tuy nhiên nếu phát sinh thêm thuế tncn (thu nhập > 5.000.00 ) thì bạn trừ đi phần thuế tncn của cá nhân nhé.
    thân chào

bên mình thì ghi như sau:
    dù lương khoán hay lương sản phẩm thì bao gồm trong đó cũng phải có mức lương cơ bản trả cho người lao động (mức lương này làm căn cứ đóng bhxh luôn), phần còn lại là phụ cấp, năng suất công việc....
    vd lương cuối tháng nhận duoc là 2.4369.200, khi đó trong hđ mình đã ghi là:
    620k * 1,8 + 500k tien an + 300k tien dthoai + 300k tien xang + 620 * 1.8 * 20% tiền thưởng năng suất.
    ( đặc thù ngành mình là dùng dthoai & xăng rất nhiều)

mình làm vậy có được không nhỉ?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối