Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 24

ðề: lương t13

cần chứ, đồng thời phải đăng ký trong bảng đăng ký tiền lương nộp vào đầu năm cho chi cục thuế nữa, như vậy thì mới có chứng từ khi chi lương tháng 13. thân

Trích dẫn Gửi bởi dinhhonghhn
    cần chứ, đồng thời phải đăng ký trong bảng đăng ký tiền lương nộp vào đầu năm cho chi cục thuế nữa, như vậy thì mới có chứng từ khi chi lương tháng 13. thân
    nhưng nếu lương t13 căn cứ theo doanh số thì đến cuối năm mới biết con số chính xác.
    bảng đăng ký tiền lương hình như đâu cần phải nộp nữa đúng ko

Trích dẫn Gửi bởi bin
    lương tháng 13 có cần ghi vào mục tiền thưởng trên hđlđ?
    có chứ, bạn phải ghi cụ thể là được thưởng lương tháng 13 trong hdlđ
    note: mình đã đọc vài bài post của bin và thấy hơi khó chịu. bạn đưa ra câu hỏi nhờ mọi người giúp nhưng khi đọc nó người đọc cảm thấy không có được sự tôn trọng nhất định từ bạn. câu hỏi thì không có chủ nhữ, vị ngữ gì. không lẽ bạn nghĩ mọi người tham gia dkt là để "khi ai hỏi gì là nhảy vào trả lời hay sao"???
    rút kinh nghiệm nhé

Trích dẫn Gửi bởi dinhhonghhn
    đồng thời phải đăng ký trong bảng đăng ký tiền lương nộp vào đầu năm cho chi cục thuế nữa, như vậy thì mới có chứng từ khi chi lương tháng 13. thân
    cái đồng thời của bạn theo tt134 đã bỏ đi rồi bạn nhé!

Trích dẫn Gửi bởi bin
    lương tháng 13 có cần ghi vào mục tiền thưởng trên hđlđ?
    lương tháng 13 được ghi trong hợp đồng lao động, được tính vào chi phí hợp lý nhé em.

Trích dẫn Gửi bởi dê cụ
    có chứ, bạn phải ghi cụ thể là được thưởng lương tháng 13 trong hdlđ
    note: mình đã đọc vài bài post của bin và thấy hơi khó chịu. bạn đưa ra câu hỏi nhờ mọi người giúp nhưng khi đọc nó người đọc cảm thấy không có được sự tôn trọng nhất định từ bạn. câu hỏi thì không có chủ nhữ, vị ngữ gì. không lẽ bạn nghĩ mọi người tham gia dkt là để "khi ai hỏi gì là nhảy vào trả lời hay sao"???
    rút kinh nghiệm nhé
    đúng rồi, phải rút kn.theo luật thuế tndn thì các khoản chi cho người lao động được ghi trong hdld thì sẽ được coi là chi phí hợp lý.vì vậy để được tính cphl cho khoản lương tháng 13 bạn phải ghi trong hdld nhé.(tuy nhiên cũng có những cty sẽ có năm thưởng , năm ko nên thường không thích ghi trên hdld vì đã ghi rồi thì hiển nhiên phải thực hiện - bạn có thể lách điểu này như sau: ví dụ ghi trên hdld : hàng năm cty sẽ thưởng thêm tháng lương 13,14 cho người ld, tùy thuộc vào kết quả kinh doanh của công ty...):thumbup:

Trích dẫn Gửi bởi binhna
    đúng rồi, phải rút kn.theo luật thuế tndn thì các khoản chi cho người lao động được ghi trong hdld thì sẽ được coi là chi phí hợp lý.vì vậy để được tính cphl cho khoản lương tháng 13 bạn phải ghi trong hdld nhé.(tuy nhiên cũng có những cty sẽ có năm thưởng , năm ko nên thường không thích ghi trên hdld vì đã ghi rồi thì hiển nhiên phải thực hiện - bạn có thể lách điểu này như sau: ví dụ ghi trên hdld : hàng năm cty sẽ thưởng thêm tháng lương 13,14 cho người ld, tùy thuộc vào kết quả kinh doanh của công ty...):thumbup:
    mình đồng ý với bạn, sẵn đây cho mình hỏi thêm: còn các khoản tiền thưởng cho những ngày lễ trong năm thì hạch toán như thế nào (có cần phải ghi trong hợp đồng lao động ko?)

Trích dẫn Gửi bởi vy tuyen
    mình đồng ý với bạn, sẵn đây cho mình hỏi thêm: còn các khoản tiền thưởng cho những ngày lễ trong năm thì hạch toán như thế nào (có cần phải ghi trong hợp đồng lao động ko?)
    bài này tôi nói nhiều rồi, giờ nói thêm
    các khoản thửong như :2/9,30/04 , tính chất nó là khoản thửong bởi vì doanh nghiệp thưởng cũng được không thưởng cũng được, không liên quan đến vấn đề hdkd, cho nên bạn dụng quỹ khen thửong, phúc lợi để chi, hoặc hạch toán vào tk 811 , sau này loại ra khi tính thu nhập chịu thuế.
    các khoản thưởng có ghi trong hopự đồng lao động như : khen thửong cãi tạo kỹ thuật, khen thưởng khi có doanh số cao, khi chi thì em tập hợp vào bảng lương, được tính vào chi phí hợp lý nhé em.
    thân chào

việc tính chi phí và đưa làm sao để khi tính thuế tndn được đưa vào chi phí hơp lý thì cần tôn trọng những khoản không được tính vào chi phí hợp lý mục iii phần b thông tư 134/2007/tt-btc, khi bạn xây dựng các định mức các mức phụ cấp, lương, thưởng cần dựa vào đó để xây dựng sao cho hợp lý.

thân chào bạn!

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối