Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Lại vấn đề tiền lương công ty tư vấn

em vừa được bổ nhiệm làm kế toán công ty tư vấn xây dựng (các anh chị chúc mừng em nhé). giám đốc lệnh cho em làm hợp đồng lao động như thế này các anh chị xem thử có hợp lý không?
    hdlđ theo vụ việc cho cán bộ kỷ thuật thuê ngoài (không có trong danh sách công ty) để giám sát công trình theo thời gian tương đương với thời gian của hđ ký với chủ đầu tư. ví dụ hđ với chủ đầu tư ký 8 tháng thì hdlđ ký 7 tháng
    tiền lương hàng tháng trả khoản 4.5tr/tháng tổng tiền lương = 7x4.5 = 30tr người lao động không phải nộp thuế tncn.
    như vậy có vi phạm luật lao động không? và cơ quan thuế có chấp nhận khoản tiền lương không?
    mong các anh chị giúp đỡ!

ðề: lại vấn đề tiền lương công ty tư vấn

Trích dẫn Gửi bởi nangan2007
    em vừa được bổ nhiệm làm kế toán công ty tư vấn xây dựng (các anh chị chúc mừng em nhé). giám đốc lệnh cho em làm hợp đồng lao động như thế này các anh chị xem thử có hợp lý không?
    hdlđ theo vụ việc cho cán bộ kỷ thuật thuê ngoài (không có trong danh sách công ty) để giám sát công trình theo thời gian tương đương với thời gian của hđ ký với chủ đầu tư. ví dụ hđ với chủ đầu tư ký 8 tháng thì hdlđ ký 7 tháng
    tiền lương hàng tháng trả khoản 4.5tr/tháng tổng tiền lương = 7x4.5 = 30tr người lao động không phải nộp thuế tncn.
    như vậy có vi phạm luật lao động không? và cơ quan thuế có chấp nhận khoản tiền lương không?
    mong các anh chị giúp đỡ!
    cq thuế có chấp nhận vì có hđlđ rõ ràng.
    và trong trường hợp này khi trả lương cho người được thuê đó bạn phải :
    - trừ lại 10% lương của người đó để đóng thuế tncn.
    - cấp cho người đó 1 giấy "chứng từ khấu trừ thuế", cái này bạn phải lên cq thuế đăng ký mua.

Trích dẫn Gửi bởi nam tước
    trừ lại 10% đề nộp thuế tncn là do người này hok có hđlđ lâu dài với cty mà chỉ có hđ thời vụ. và như thế xem như người này là lđ có thu nhập không thường xuyên do đó phải trừ lại 10% lương đễ nộp thuế tncn cho họ.
    làm sao để không phải trừ 10% này ấy chứ?:confuse1:

Trích dẫn Gửi bởi sẻ con
    làm sao để không phải trừ 10% này ấy chứ?:confuse1:
    ký hợp đồng dài hạn (trên 1 năm) + quết định điều động tới ctrường làm giám sát.

ký hợp đồng dài hạn (trên 1 năm) + quết định điều động tới ctrường làm giám sát.
    không được , cái này lại liên quan đến bhxh

theo kinh nghiệm của mình thì bác nam tước nói vậy là đúng rồi có gì thắc mắc các bác cứ lên cơ quan thuế hỏi là biết ngay ấy mà. không chỉ là vấn đề này, cơ quan thuế họ nhiệt tình lắm (tất nhiên là tùy người)!

vẫn phải đóng và mức đóng là 10% lương. cái này có trong tt60 đấy bạn.
    xin hỏi bác namtuoc nếu người lao động đó đã đóng bhxh tại 1 cty khác, bây giờ ký hđlđ tại cty này thì sao lại phải đóng 10% chứ. đây là hđlđ thường xuyên mà, đâu có phải thu nhập không thường xuyên đâu mà phải đóng thuế tncn 10%?

cq thuế có chấp nhận vì có hđlđ rõ ràng.
    và trong trường hợp này khi trả lương cho người được thuê đó bạn phải :
    - trừ lại 10% lương của người đó để đóng thuế tncn.
    - cấp cho người đó 1 giấy "chứng từ khấu trừ thuế", cái này bạn phải lên cq thuế đăng ký mua.
    chào bạn.
    đối với các khoản thu nhập theo vụ việc phát sinh 1 lần có giá trị lớn hơn 500.000 đồng đối với người viẹt nam thì bạn khấu trừ 10% nhé.
    người nước ngoài có tời gian cư trú nhỏ hơn 182 ngày thì trừ 25% nhé.
    chào thân thương.