Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25

Hạch toán vốn điều lệ của công ty CỔ phần ?

ANh chị cho em hỏi :
    Công ty cổ phần có phải có đủ số vốn điều lệ đã đăng ký ?
    Công ty em Số vốn đăng ký là 100tỷ nhưng thực tế lại chỉ có 50 tỷ thôi. Phải hạch toán thế nào ạ? Anh chị nào biết giúp em với.

Ðề: Hạch toán vốn điều lệ của công ty CỔ phần ?

Trích dẫn Gửi bởi nhung.ovi
    ANh chị cho em hỏi :
    Công ty em Số vốn đăng ký là 100tỷ nhưng thực tế lại chỉ có 50 tỷ thôi. Phải hạch toán thế nào ạ? Anh chị nào biết giúp em với.
    Căn cứ vào số vốn thực góp của các cổ đông: N111,112/C411

Trích dẫn Gửi bởi nhung.ovi
    ANh chị cho em hỏi :
    Đã đăng ký 100 ty thì phải góp đủ chứ bạn, trong điều lệ có ghi thời hạn góp vốn đó bạn. Nếu hiện giờ chỉ mới góp 50ty thì bạn chỉ HT 50tỷ thôi
    N111.112
    C411
    Nếu thực tế chỉ có 50tỷ mà đăng ký 100tỷ cho "hoành tráng" thì bạn phải góp "ảo" thêm 50tỷ nữa nếu ko muốn giảm vốn ĐKKD

thì làm trên giấy tờ thôi. công ty tớ cũng thế, vì thực tế ra công ty mới thành lập rất ít khi góp đủ vốn như đã đăng ký

Trích dẫn Gửi bởi thuyduongq5b
    Nếu thực tế chỉ có 50tỷ mà đăng ký 100tỷ cho "hoành tráng" thì bạn phải góp "ảo" thêm 50tỷ nữa nếu ko muốn giảm vốn ĐKKD
    Có dụ góp ảo, may thay cơ quan nhà nước xuống kiểm tra đột xuất nếu ko có thì sao hả bạn
    Căn cứ vào thời hạn góp vốn, nếu đến hạn mà các cổ đông chưa góp đủ theo cam kết thì ghi nhận khoản phải thu phần vốn còn thiếu.

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Có dụ góp ảo, may thay cơ quan nhà nước xuống kiểm tra đột xuất nếu ko có thì sao hả bạn
    Căn cứ vào thời hạn góp vốn, nếu đến hạn mà các cổ đông chưa góp đủ theo cam kết thì ghi nhận khoản phải thu phần vốn còn thiếu.
    Ngày xưa nhà nước bắt buộc nếu ĐK 50 tỷ thì trong TK phải có đúng 50ty, còn giờ thì bạn khai thoái mái nha, ko ai kiểm tra bạn đâu nếu ko co vốn của nhà nước (mình đọc cái này rồi nhưng ko nhớ là ở Thông tư nào nữa, nhưng chắc chắn đó).
    Chỉ có điều mình phải có trách nhiệm với những gì mình đã khai, đã đăng ký mà thôi.
    Còn dòng màu đỏ của pac em xin đính chính lại nhé: Trong vòng 30 ngày nếu ko nộp đủ vốn điều lệ thì phải đến SKHDT điều chỉnh lại vốn điều lệ .
    Các cổ đông có thể vay tiền để góp vốn điều lệ cho đủ chứ ko được ghi nhận phải thu phần vốn còn thiếu đâu pac Linh ạ

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Cơ quan nào có thẩm quyền kiểm tra vốn của doanh nghiệp vậy thầy

Vốn điều lệ thì vẫn phải hạch toán đủ 100tỷ 111,112,211,331/411 100tỷ còn 50tỷ nữa thì khi nào thu được thì clear 331 đi

Vốn trên đăng ký KD nếu trong điều lệ ghi trong bao lâu thì góp đủ thì pải góp đủ! Còn nếu ghi góp theo tiến độ thì có thể lý do đc với các cơ quan chức năng! Còn bảo ko ai kiẻm tra thì hơi bị nhầm đó! Nếu tham gia đấu thầu chẳng hạn thì pải chúng minh năng lục tài chình và nhiều vấn đề khác nữa và khi hồ sơ tham gia dự thầu có vấn đề thì cũng rất có thể bị thẩm tra lại mức độ thật giả đó! Có luật hết đó bạn!

Trích dẫn Gửi bởi toan_nd27
    Vốn điều lệ thì vẫn phải hạch toán đủ 100tỷ 111,112,211,331/411 100tỷ còn 50tỷ nữa thì khi nào thu được thì clear 331 đi
    làm sao mà làm như bạn được.
    Thứ 1:Khi hạch toán chỉ có thể ghi nhận khảon thực thu thôi còn khoản còn thiếu khi nào cổ đông đóng đủ thì mới được ghi nhận(nhưng chỉ trong thời hạn góp vốn thôi nha)
    Cụ thể:N111,112:số thực thu (50tỷ)
    N138 :số chưa thu được (50tỷ)
    C 411:tổng VĐL (100tỷ)
    khi thu số còn thiếu thì tát toán TK 138 đi.
    Thứ 2:tại sao lại co TK331 liên wan ở đây?bạn xem lại nha!!!!!!!!!

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối