Chủ đề: Góp vốn và chia lợi nhuận
-
11-04-2013, 06:44 PM #1Junior Member
- Ngày tham gia
- Aug 2015
- Bài viết
- 0
Góp vốn và chia lợi nhuận
Chào các bác,
Đây là một câu hỏi không hẳn liên quan đến kế toán nhưng cũng có liên quan đến phần góp vốn. Bác nào rảnh rỗi chạy vào góp ý giúp em.
A và B góp vốn kinh doanh lần 1. A góp 300 triệu, B góp 70 triệu. Số tiền này đem đi mua hàng hết. Sau khi tiêu thụ hàng thu về 500 triệu. Lần 2 A rút vốn đi 150 triệu, B góp thêm 80 triệu, thêm ông C góp 150 triệu. Mua hàng lần 2 hết 370 triệu và bán được 489 triệu. Sau khi đem 370 triệu đi mua hàng lần 3 và 37 triệu trả phí môi giới, hỏi mỗi người được chia bao nhiêu?View more random threads:
- Lỗ có làm ảnh hưởng gì tới TK 411 không?
- Thay đổi hình thức góp vốn bằng tiền mặt.
- Vay ngắn hạn Ngân Hàng, tăng nguồn vốn kinh doanh, hạch toán sai, sửa thế nào?
- Vốn được góp nhưng không phải là của công ty mẹ trực tiếp
- Kế toán các khoản đầu tư tài chính
- Hạch toán vốn chủ sở hữu của DNTN?
- Mẫu quyết định phân chia lợi nhuận
- Mẫu biên bản
- Doanh nghiệp bán trái phiếu
- Hạch toán tăng, giảm TSCĐ và KH TSCĐ
-
11-04-2013, 07:26 PM #2Junior Member
- Ngày tham gia
- Aug 2015
- Bài viết
- 0
Ðề: Góp vốn và chia lợi nhuận
Gửi bởi leekaru14
Câu hỏi:
Bạn hãy tưởng tượng bạn đang đi trên 1 con thuyền trên 1 dòng sông có rất nhiều cá ăn thịt đến giữa dòng bỗng thuyền của bạn bị thủng 1 lỗ rất to, sau vài phút nữa thuyền sẽ chìm và chắc chắn bạn sẽ là bữa ăn những con cá này. Bạn làm cách nào đơn giản nhất để thoát ra khỏi cái hoàn cảnh chết tiệt này?
Trả lời: Đừng tưởng tượng nữa.
-
11-04-2013, 07:55 PM #3Junior Member
- Ngày tham gia
- Aug 2015
- Bài viết
- 0
Ðề: Góp vốn và chia lợi nhuận
Người ngồi trên thuyề là ketoanly phải hông :k6175436::k6175436::noinhiu::noinhiu:
Gửi bởi ketoanly
---------- Post added at 12:53 ---------- Previous post was at 12:52 ----------
---------- Post added at 12:54 ---------- Previous post was at 12:53 ----------
---------- Post added at 12:55 ---------- Previous post was at 12:54 ----------
-
11-04-2013, 08:05 PM #4Junior Member
- Ngày tham gia
- Aug 2015
- Bài viết
- 0
Ðề: Góp vốn và chia lợi nhuận
Gửi bởi chudinhxinh
-
11-04-2013, 08:32 PM #5Junior Member
- Ngày tham gia
- Nov 2015
- Bài viết
- 1
Ðề: Góp vốn và chia lợi nhuận
Các bác cho em câu trả lời đê. Cái này có đáp áp đó chứ không phải giống như trường hợp con thuyền kia đâu.
-
11-04-2013, 08:50 PM #6Junior Member
- Ngày tham gia
- Aug 2015
- Bài viết
- 0
Ðề: Góp vốn và chia lợi nhuận
Chào các bác,
Đây là một câu hỏi không hẳn liên quan đến kế toán nhưng cũng có liên quan đến phần góp vốn. Bác nào rảnh rỗi chạy vào góp ý giúp em.
A và B góp vốn kinh doanh lần 1. A góp 300 triệu, B góp 70 triệu.
N 111: 370tr
C 411: 370tr
Số tiền này đem đi mua hàng hết.
N 156: 370tr
C 111: 370tr
Sau khi tiêu thụ hàng thu về 500 triệu.
N 632: 370tr
C 156: 370tr
+
N 111: 500tr
C 511: 500tr
xđkq:
N 911: 370
C 632: 370
+
N 511: 500
C 911: 500
+ LN 1=
N 911: 130
C 421: 130
Lấy LN đầu tư tiếp:
N 421: 130
C 411: 130
Lúc này coi như ông A góp 130/(300+70) *300=105.4; ông B góp 24.6
vốn ông A = 300+105.4=405.4; ông B=70+24.6= 94.6
Lần 2 A rút vốn đi 150 triệu,
N411: 150
C111: 150
B góp thêm 80 triệu, thêm ông C góp 150 triệu.
N111: 230
C411: 230
vậy lúc này Vốn của ông A=405.4-150=255.4; B=94.6+80=174.6; C=150 Tổng 411= 580
Mua hàng lần 2 hết 370 triệu và bán được 489 triệu.
N 156: 370
C 111: 370
+
N 632: 370
C 156: 370
+
N111:489
C511:489
+KQ
N 911: 370
C 632: 370
+
N 511: 489
C 911: 489
LN
N 911:119
C 421: 119
+
N 421: 119
C 411: 119
Sau khi đem 370 triệu đi mua hàng lần 3 và 37 triệu trả phí môi giới,
+
N 156: 407
C 111: 407
=> số tiền còn lại = 580+119-407=292
Số tiền này các chú A, B, C sẽ chia nhau là:
Chú A = 292/580*255.4=128.6
Chú B = 292/580*174.6= 87.9
Chú C = 292/580*150=75.5
3 ông rút vốn:
N 411: 292
C 111: 292
Cái này mình làm theo kiểu chợ búa
hỏi mỗi người được chia bao nhiêu?
mấy hôm nữa thu được tiền hàng chuyến 3 mà có chia chác nữa thì hú tớ 1 tiếng, cho tớ xin ít hoa hồng là đk ^^
-
11-04-2013, 08:52 PM #7Junior Member
- Ngày tham gia
- Aug 2015
- Bài viết
- 0
Ðề: Góp vốn và chia lợi nhuận
Bạn có thể tìm ra tiêu thức phân chia theo tỉ lệ vốn góp, DV:
A =[300/(300 +70)]x [500 -370]
B = [70/(300 +70)]x [500 -370]
.......
sau từng giai đoạn thay đổi vốn góp (thêm thành viên, rút vốn) sẽ tính lại theo số thực tế
-
11-04-2013, 11:09 PM #8Junior Member
- Ngày tham gia
- Aug 2015
- Bài viết
- 0
Ðề: Góp vốn và chia lợi nhuận
Với luật doanh nghiệp và luật thuế thì:
Căn cứ luật doanh nghiệp và thông tư 01/2013/TT-BKHĐT và nghị định 43 quy định:
+Doanh nghiệp tư nhân: do đặc tính trách nhiệm vô hạn => chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền rút vốn, điều động vốn, và toàn quyền quết định các vấn đề công ty và toàn bộ tài sản của mình
+Công ty TNHH 1 TV ko được phép rút vốn, không được phép giảm vốn điều lệ, nếu muốn rút vốn thì phải đánh nước đường vòng là chỉ được phép chuyển nhượng hoặc chuyển đổi sang hình thức khác => rồi sau đó mới được phép rút vốn hoặc cho , chuyển nhượng hoặc thừa kế biếu tặng, trả nợ mà thôi , với hình thức này chỉ được phép tăng vốn ko được phép giảm vốn
+Công ty TNHH >=2 TV ko được phép giảm vốn, chỉ được phép tăng, nếu muốn giảm thì phải đánh nước đường vòng là chỉ được phép chuyển nhượng hoặc chuyển đổi sang hình thức khác => rồi sau đó mới được phép rút vốn hoặc cho , chuyển nhượng hoặc thừa kế biếu tặng, trả nợ mà thôi, được phép tăng vốn ko được giảm vốn
+Công ty cổ phần, ko được phép giảm vốn, chỉ được phép tăng, nếu muốn giảm thì phải đánh nước đường vòng là chỉ được phép chuyển nhượng hoặc chuyển đổi sang hình thức khác => rồi sau đó mới được phép rút vốn hoặc cho , chuyển nhượng hoặc thừa kế biếu tặng, trả nợ mà thôi, được phép tăng vốn ko được giảm vốn
Trước hết câu hỏi của bạn là của người bán buôn kinh doanh với nhau => nó chỉ là phép tính cộng trừ nhân chia là ra thôi mà bạn
Đầu tư lần 1:
A=300.000.000=300.000.000*100/370.000.000=81%
B=70.000.000=70.000.000*100%/370.000.000=19%
TỔNG = 300.000.000+70.000.000= 370.000.000=100%
Mua hàng
Nợ 156/ có 111,112=370.000.000
Bán ra: do ko nói có thêm chi phí phát sinh gì =>
Doanh thu: Nợ 111,112/ 511= 500.000.000
Lợi nhuận=500.000.000-370.000.000= 130.000.000
Nợ 632/156=370.000.000
Nợ 911/ có 632=370.000.000
Nợ 511/ có 911=500.000.000
Nợ 911/ có 4212=130.000.000
Bổ sung lợi nhuận để đầu tư
Nợ 4212/ có 411=370.000.000+130.000.000=500.000.000
Nếu chia tại thời điểm này
LN A = 130.000.000*81%= 105.300.000
LN B=130.000.000*19%= 24.700.000
Không chia mà bổ sung vào vốn luôn cho từng người
A=300.000.000+105.300.000= 405.300.000 =81%
B=70.000.000+24.700.000= 94.700.000 =19%
TỔNG VỐN = 500.000.000=100%
Đầu tư lần 2:
A giảm=405.300.000 - 150.000.000 = 255.300.000 =44%
B tăng = 94.700.000 +80.000.000= 174.700.000 =30%
C góp thêm= 150.000.000=26%
Tổng vốn = 255.300.000 +174.700.000 +150.000.000= 580.000.000 =100%
Mua hàng lần 2:
Mua hàng
Nợ 156/ có 111,112=370.000.000
Bán ra: do ko nói có thêm chi phí phát sinh gì =>
Doanh thu: Nợ 111,112/ 511= 489.000.000
Nợ 632/ có 156=370.000.000
Nợ 911/ có 632=370.000.000
Nợ 511/ có 911=489.000.000
Lợi nhuận=489.000.000-370.000.000= 119.000.000
Nợ 911/ có 4212=119.000.000
Bổ sung lợi nhuận
Nợ 4212/ có 411=119.000.000
Tổng vốn = 580.000.000+119.000.000= 699.000.000
Tỉ lệ vốn tăng lên là
A giảm= 255.300.000+ 52.360.000 = 307.660.000 =44%
B tăng = 174.700.000+ 35.700.000 = 210.400.000 =30%
C góp thêm= 150.000.000+ 30.940.000 = 180.940.000 =26%
Đầu tư lần 3:
Nợ 156/ có 111,112=370.000.000
Chi phí môi giới:
Nợ 641/ có 111=37.000.000
Kết chuyển
Nợ 911/ có 641=37.000.000
Lãi lỗ: Nợ 4212/ có 911=37.000.000
Vậy tổng tiền còn=699.000.000-370.000.000-37.000.000= 292.000.000
Cào bằng: không phân biệt góp sau hay trước
A nhận=44%*292.000.000= 128.480.000
B nhận=30%*292.000.000= 87.600.000
C nhận=26%*292.000.000= 75.920.000
-
11-04-2013, 11:20 PM #9Junior Member
- Ngày tham gia
- Aug 2015
- Bài viết
- 0
Ðề: Góp vốn và chia lợi nhuận
Hí bác Sinh cào bằng thế 3 ông đánh nhau chít à ^^
-
11-07-2013, 06:40 PM #10Junior Member
- Ngày tham gia
- Aug 2015
- Bài viết
- 0
Ðề: Góp vốn và chia lợi nhuận
ong C góp vốn thêm vậy co cần đổi giấy phép kinh doanh không bạn
Pallet nhựa Bà Rịa Vũng Tàu hỗ trợ giá tốt Tại Bà Rịa Vũng Tàu, pallet nhựa là một giải pháp không thể thiếu trong quá trình vận chuyển và lưu trữ hàng hóa. Với một loạt các ưu điểm vượt trội,...
Pallet nhựa Bà Rịa Vũng Tàu hỗ trợ giá tốt