Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Thừa tiền mặt nhưng vẫn làm hồ sơ vay ngân hàng

Các bạn cho mình hỏi vấn đề này ak.
    Công ty mình đang làm mới thành lập T10/2011, vốn điều lệ là 4,8 tỷ. Thực tế huy động ban đầu là 1 tỷ. Theo quy định thì trong vòng 90 ngày phải huy động đủ vốn điều lệ nên đến 01/01/2012 mình làm bút toán huy động vốn:
    N 111: 3,8 tỷ
    C 1388: 3,8 tỷ
    (Trước đó đã ĐK n1388,c411)
    Hết năm 2012 cty còn dư nợ TK111 là 2,5 tỷ (nhưng thực tế không nhiều như vậy, vì 3,8 tỷ tiền mặt chỉ là có trên giấy tờ).
    Bây giờ cty mình đang làm hồ sơ thế chấp vay ngân hàng 600tr. Mình thấy tiền mặt đang thừa mà lại đi vay ngân hàng thì bất hợp lý quá. Mình không biết làm thế nào cả mong các bạn cho ý kiến.

Ðề: Thừa tiền mặt nhưng vẫn làm hồ sơ vay ngân hàng

Trích dẫn Gửi bởi minhthu1001
    Các bạn cho mình hỏi vấn đề này ak.
    Công ty mình đang làm mới thành lập T10/2011, vốn điều lệ là 4,8 tỷ. Thực tế huy động ban đầu là 1 tỷ. Theo quy định thì trong vòng 90 ngày phải huy động đủ vốn điều lệ nên đến 01/01/2012 mình làm bút toán huy động vốn:
    N 111: 3,8 tỷ
    C 1388: 3,8 tỷ
    (Trước đó đã ĐK n1388,c411)
    Hết năm 2012 cty còn dư nợ TK111 là 2,5 tỷ (nhưng thực tế không nhiều như vậy, vì 3,8 tỷ tiền mặt chỉ là có trên giấy tờ).
    Bây giờ cty mình đang làm hồ sơ thế chấp vay ngân hàng 600tr. Mình thấy tiền mặt đang thừa mà lại đi vay ngân hàng thì bất hợp lý quá. Mình không biết làm thế nào cả mong các bạn cho ý kiến.
    Cái này thì thông thường làm biên bản cho vay nội bộ bạn ah. Đến khi nào cần tăng lượng tiền mặt trên sổ sách thì lại thu tiền về.

Trích dẫn Gửi bởi linhung8589
    Cái này thì thông thường làm biên bản cho vay nội bộ bạn ah. Đến khi nào cần tăng lượng tiền mặt trên sổ sách thì lại thu tiền về.
    Bạn giải thích rõ hơn được không ak? Mình muốn hỏi cách xử lý cái khoản 3,8 tỷ ấy.

Trích dẫn Gửi bởi minhthu1001
    Bạn giải thích rõ hơn được không ak? Mình muốn hỏi cách xử lý cái khoản 3,8 tỷ ấy.
    Ừ thì cho vay nội bộ là cho vay khoản không có thực trên sổ sách 3,8 tỷ của bạn mà. Bạn làm hợp đồng cho cá nhân vay vốn của công ty chẳng hạn với lãi suất 0%, không thì tự nhiên lại phải đóng thuế về doanh thu tài chính đó. Rồi khi nào cần làm đẹp sổ sách thì lại thu tiền vay về.
    Ý mình là vậy, mọi người tham khảo thêm giúp bạn ý nhé !

BCTC đi vay ngân hàng là BC thực tế của DN k nhất thiết phải là BCTC đi nộp cho thuế. Bạn cứ chỉnh lại BC sao cho hợp lý, ví như ghi giảm tiền mặt đi = cách thêm bút toán mua bán hoặc cho vay ... cơ bản bc đó phải làm ăn có lãi, lãi cao cao 1 chút thì DN bạn mới vay được tiền. chứ làm theo BCTC nộp cho thuế thì hồ sơ của bạn k đẹp đâu như vậy NH người ta ngần ngại về việc cho cty bạn vay đấy, Bạn có hiểu vấn đề mình nói k?