Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Tiền góp vốn - đủ trên giấy tờ!

Dear mọi người,
    Cho mình hỏi với.
    Cty mình là cty cổ phần gồm 3 thành viên góp vốn, có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh từ 27/04 nhưng đến giữa tháng 6 mới nhận được tiền góp vốn của một thành viên (thành viên này cũng góp chưa đủ theo số cổ phần của mình) vào tài khoản ngân hàng, còn 2 thành viên kia thì không góp tiền gì cả.
    Hoạt động cty diễn ra từ 27/4 cho đến khi nhận được tiền vào giữa tháng 6 phát sinh nhiều chi phí, trong đó có cả tiền lương nhân viên.
    Đối với sổ sách nội bộ thì mình làm đúng thực tế là N111 C 3388 để có tiền chi tiêu.
    Còn với sổ sách cho thuế thì mình coi như hai thành viên không góp gì là góp đầy đủ, còn thành viên mà chuyển khoản vào ngân hàng thì góp một phần ban đầu là tiền mặt, phần còn lại là chuyển khoản vào tk cty cho khớp với vốn ban đầu đăng ký.
    Và khi hoạt động sau 2 tháng thì hai thành viên không góp gì "xin rút lui khỏi cuộc chơi" và chuyển nhượng lại cho hai người khác, hai người này cũng gia nhập cty trên danh nghĩa chứ không bỏ tiền vào gì cả.
    Các anh chị cho mình ý kiến là với sổ sách cho thuế mình làm thế có ổn không? Hoặc ai có cách gì hay chỉ mình với.
    Rất mong mọi người bớt chút thời gian đọc qua nội dung này và cho mình lời khuyên, chân thành cám ơn mọi người.:giabo:

Không. Bạn làm phiếu Thu hết chứ. cả danh nghĩa và thực tế. ko sao đâu mình cũng làm thế mà. Vốn KD là số vốn mình bỏ ra phục vụ cho KD thôi. ko dc cho vào tk 122 đâu vì nó liên quan đến sổ phụ nữa.