Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

mới thành lập chi nhánh công ty hạch toán độc lập, dựa vào đâu để ghi tăng vốn chủ sở hữu?

Pà kon ơi cho mình hỏi chút.
    Mình mới vào làm kế toán cho chi nhánh cty hạch toán độc mới thành lập, vậy ban đầu mình phải dựa vào giấy tờ gì để ghi tăng vốn chủ sở hữu vậy ạ? Giúp mình với nha!

Ðề: mới thành lập chi nhánh công ty hạch toán độc lập, dựa vào đâu để ghi tăng vốn chủ sở hữu?

Bạn phải dựa vào chứng từ tăng vốn chủ sở hữu. Ví dụ: Công ty bạn thành lập ra một chi nhánh chuyên về sản xuất về một mặt hàng nào đó. các thành viên góp vốn bằng tài sản như là tiền, quyền sử dụng đất, tài sản cố định, máy móc thiết bị... thì bạn phải có biên bản họp của các thành viên sáng lập, bầu và quyết định ai làm chủ tịch hội đồng quản trị, giám đốc chi nhánh. Bạn phô tô tất cả các giấy tờ này lại đi công chứng ... để làm chứng từ hạch toán tăng vốn chủ sở hữu.
    Về nguyên tắc thì chỉ khi nào các thành viên góp vốn thì bạn mới được hạch toán tăng vốn CSH, nhưng với những kinh nghiệm kế toán mình tin bạn sẽ biết cách hạch toán tăng vốn vào thời điểm nào.

Ðề: mới thành lập chi nhánh công ty hạch toán độc lập, dựa vào đâu để ghi tăng vốn chủ sở hữu?

Có biên bản họp hội đồng thành viên và bầu ra giám đốc chi nhánh nhưng mình thấy trong hồ sơ đó ko ghi vốn góp gì cả nên minh ko biết là góp bao nhiêu và góp bằng gì.Mà thành lập chi nhánh thì các thành viên bắt buộc có góp vốn ko bạn?và bạn nói rõ là số vốn góp hay số tiền dùng để mở chi nhánh đó nằm cụ thể ở giấy tờ nào vậy? cảm ơn bạn nhiều!