Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Tăng Vốn điều lệ

Các bác ơi cho em hỏi tý, công ty em la cty TNHH ngày đầu đăng ký vốn điều lệ là 6ty, và bây giờ tăng thêm 51tỷ nữa, hiện giờ công ty em vốn điều lệ là 57tỷ, các bác cho em hỏi công ty em như vậy bây giờ có được áp dụng chế độ kế toán theo Quyết định số 48/2006 hay la phai áp dụng theo QĐ 15/2006, bác nào bít thì bảo em làm theo QĐ nao với,em cám ơn các bác nhìu

Ðề: Tăng Vốn điều lệ

Trích dẫn Gửi bởi HaChien
    Các bác ơi cho em hỏi tý, công ty em la cty TNHH ngày đầu đăng ký vốn điều lệ là 6ty, và bây giờ tăng thêm 51tỷ nữa, hiện giờ công ty em vốn điều lệ là 57tỷ, các bác cho em hỏi công ty em như vậy bây giờ có được áp dụng chế độ kế toán theo Quyết định số 48/2006 hay la phai áp dụng theo QĐ 15/2006, bác nào bít thì bảo em làm theo QĐ nao với,em cám ơn các bác nhìu
    Doanh nghiệp có vốn đăng ký trên 10 tỷ đồng hoặc nhân viên quá 300 người thì sẽ áp dụng chế độ kế toán theo Quyết định 15/2006/QĐ-BTC, còn lại sẽ áp dụng theo Quyết định 48/2006/QĐ-BTC. Tuy nhiên, sự phân chia này cũng không bắt buộc, tùy theo tình hình thực tế mà doanh nghiệp có thể áp dụng theo Quyết định nào cũng được.

QĐ 48 chỉ áp dụng cho doanh nghiệp vừa và nhỏ (có vốn điều lệ dưới 10tỷ). như vậy bạn phải áp dụng QĐ 15.

Vậy nếu Hachien đổi chế độ kế toán vậy thì có phải đăng ký gì không.

Trích dẫn Gửi bởi littlemouse
    Vậy nếu Hachien đổi chế độ kế toán vậy thì có phải đăng ký gì không.
    Có chứ, khi đổi từ QD này sang QD kia đều phải thông báo cho cơ quan thuế. Nếu DN nhỏ và vừa muốn làm theo QD 15 cũng phải làm công văn thông báo cho CQ thuế mới được áp dụng

Các bạn ơi vậy cho mình hỏi nếu vốn điều lệ 25tỷ nhưng nhân viên chỉ có 10người vậy mình vẫn được áp dụng QĐ 48 đúng ko?