Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Phân chia lợi nhuận.

Ðề: Phân chia lợi nhuận.

Nếu có hội đồng cổ đông thì có biên bản họp trong đó quy định trích lập lợi nhuận sau thuế thế nào và phân chia lợi nhuận thế nào thì trong biên bản góp vốn đã quy định rồi. Có cái đó rồi thì cứ chi tiền thôi. Các quỹ thì không nhất thiết phải lập, Nhưng thường thì nên có quỹ khen thưởng phúc lợi

Trích dẫn Gửi bởi hoarang
    Công ty mình là TNHH , cuối năm này Cty tiến hành phân chia lợi nhuận thì cần những giấy tờ gì và có bắt buộc phân chia các quỹ theo điều lệ Cty hay không? các bạn cho mình tham khảo ý kiến nhé. thanks
    Lợi nhuận chia theo biên bản góp vốn bạn ạh.
    CTy bạn là cty TNHH thì mức trích, tỷ lệ trích quỹ khen thưởng phúc lợi theo quy định tại quy chế tài chính của Cty hoặc nghị quyết của Đại hội đồng cổ đông.

Thân !

Bên mình thực ra chi có 1 người bỏ vốn nhưng mà đứng tên trên giấy phép thì là 2. Vậy mình không trích các quỹ cũng được phải ko? Bạn nào có mẩu vế phân chia lợi nhuận gửi cho mình tham khảo với.

Trích dẫn Gửi bởi hoarang
    Bên mình thực ra chi có 1 người bỏ vốn nhưng mà đứng tên trên giấy phép thì là 2. Vậy mình không trích các quỹ cũng được phải ko? Bạn nào có mẩu vế phân chia lợi nhuận gửi cho mình tham khảo với.
    Cái này không có mẫu sẵn. Bạn làm BB họp HĐQT, ghi đủ thông tin về thời gian, địa điểm, thành phần tham gia cuộc họp.
    Phần quyết định ghi: Các bên thống nhất nội dung phân chia ..... (ghi số tiền) trong tổng số lợi nhuận công ty, phân chia theo điều lệ công ty (hoặc theo % góp vốn), ghi số tiền cụ thể mỗi ngươì được nhận và cả 2 cùng ký vào BB họp là xong.

Nếu số tiền được nhận lớn thì phải đóng thuế TNCN nữa đó bạn ạh.

Thân!

Bạn chỉ cần một biên bản họp thông thường vì chỉ có một người đầu tư vốn. Phần lợi nhuận cuối năm sau thuế của công ty sau khi trích lập các quỹ theo quy định cty thì hai người này tự thoả thuận ăn chia theo tỷ lệ. Có thể người không góp vốn này sẽ nhận được một khoảng lương phù hợp với năng lực hay chức vụ... Người bỏ vốn có thể trích % cho người không bỏ vốn và người này có thể lấy hoặc bỏ lại để cty tiếp tục hoạt động..v..v... Bạn chỉ cần bám vào cuộc họp và thể hiện rõ nội dung bằng văn bản (cái này rất quan trọng về sau nếu có vấn đề gì...)
    *** là gì??????????????????????????????​

Cho mình hỏi thêm 1 chút là năm nay chia vốn góp đầu tư không phải đóng thuế TNCN đúng ko?

Trích dẫn Gửi bởi Mobile4u
    Cho mình hỏi thêm 1 chút là năm nay chia vốn góp đầu tư không phải đóng thuế TNCN đúng ko?
    Các thành viên góp vốn của công ty nếu nhận lợi tức do tham gia góp vốn vào công ty gọi là thu nhập từ đầu tư vốn. Khoản thu nhập từ đầu tư vốn phải nộp thuế TNCN. Nhưng theo Thông tư 160/2009/TT-BTC, thu nhập từ đầu tư vốn được miễn thuế TNCN từ ngày 01.01.2009 đến ngày 31.12.2009.

Thân!

Chào cả nhà.
    Công ty mình đang có 1 vấn đề là số vốn góp của các thành viên cao hơn vốn điều lệ. Như vậy cuối năm khi chia lợi nhuận thì mình chia theo tỷ lệ nào? Theo tỷ lệ trên giấy đăng ký kinh doanh hay theo tỷ lệ thực tế góp.??????????????

Trích dẫn Gửi bởi baongocms
    Chào cả nhà.
    Công ty mình đang có 1 vấn đề là số vốn góp của các thành viên cao hơn vốn điều lệ. Như vậy cuối năm khi chia lợi nhuận thì mình chia theo tỷ lệ nào? Theo tỷ lệ trên giấy đăng ký kinh doanh hay theo tỷ lệ thực tế góp.??????????????
    Khi nhận vốn góp của thành viên bạn hạch toán thế nào?
    Nếu bạn ghi tăng vốn điều lệ thì phải thay đổi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
    Nếu bạn ghi nhận khoản tiền do thành viên góp là khoản tiền cổ đông cho doanh nghiệp vay thì ghi tăng khoản phải trả.

Chia lợi nhuận thì chia theo tỷ lệ góp vốn tương ứng với số vốn điều lệ.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối