Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

số dư đầu kỳ của tiền mặt

cả nhà ơi?
    cho em hỏi với.
    vốn kinh doanh mà công ty em đăng ký ở Sở kế hoạch đầu tư là 6,100,000,000đ. công ty em bắt đầu hoạt động từ tháng 3-2009. giờ mới mua phần mềm kế toán em bắt đầu vào sổ. nhưng em ko biết phải khai báo số dư đầu kỳ của tiền mặt là bao nhiêu cả. có cần dựa vào số vốn này ko ah.em mới ra trường nên em rất lúng túng anh chị ah.
    em mong mọi nòi giúp em với.

Ðề: số dư đầu kỳ của tiền mặt

công ty của bạn là công ty 1 thành viên hay nhiều thành viên góp vốn kinh doanh và mỗi người góp vốn bàng tiền mặt hay tài sản cố định. nếu góp vốn bằng tiền mặt thì căn cứ vào số tiền dc góp bạn lập phiếu thu. VD CTy TNHH 1 Thành viên có vốn bàng tiền là 2000.000.000 và tài sản cố dịnh là 4.100.000.000 thì bạn lập phiếu thu cho số tiền 2 tỷ và đó cũng là số dư đầu kỳ của tiền mặt

Trích dẫn Gửi bởi thanhque1988
    cả nhà ơi?
    cho em hỏi với.
    vốn kinh doanh mà công ty em đăng ký ở Sở kế hoạch đầu tư là 6,100,000,000đ. công ty em bắt đầu hoạt động từ tháng 3-2009. giờ mới mua phần mềm kế toán em bắt đầu vào sổ. nhưng em ko biết phải khai báo số dư đầu kỳ của tiền mặt là bao nhiêu cả. có cần dựa vào số vốn này ko ah.em mới ra trường nên em rất lúng túng anh chị ah.
    Công ty bạn đóng góp vốn kinh doanh hay bỏ vốn kinh doanh bao gồm những gì hay toàn là tiền mặt..Nếu là tiền mặt tất cả thì đó chính là số dư đầu kỳ. Còn nếu không thì cứ tiền mặt là bao nhiêu thì bạn lấy đó làm số dư đầu kỳ nhé.Thân

công ty của em là công ty 3 thành viên. nhưng hiện tại do mâu thuẩn với nhau nên giờ còn 1 thành viên, và Giám Đốc bên em đưa người nhà vào để không phải thay lại tên công ty. em vào làm thấy đăng ký vốn trên giấy phép kinh doanh là 6,100,000,000đ, tài sản ko có gì cả, hầu như sau khi vào hoạt động mới mua ah. vậy em làm số đầu kỳ là 6,100,000,000đ ah.

vậy bạn phải xem bản điều lệ ma ban dầu thành lập công ty đó xem trong đó ghi là góp vốn bàng tiền hay tài sản..

Trích dẫn Gửi bởi thanhque1988
    cả nhà ơi?
    cho em hỏi với.
    banj phải xem biên bản góp vốn lúc đầu của cty gồm những gì: tiền mặt bao nhiêu & góp vốn bằng tscd là bao nhiêu.
    nếu góp vốn toàn bộ bănngf tiền mặt thì đó là số dư
    nếu có cả góp vốn bằng tiền mặt & tscd thì bạn phải lấy tiền mặt- phần góp vốn bằng tscd= số dư tiền mặt