Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

GÓP VỐN BẰNG TSCĐ...!?

Chào các bạn.!

Cty mình cấp giấy ĐKKD ngày 17/08/09 hoạt động lĩnh vực : TM-DV-vận tải
    góp vốn của các thành viên như sau:
    có hai thành viên trước 17/8/09 đã mua 02 xe cần cẩu và đã sử dụng TK cá nhân thanh toán bên mua, khi có giấy ĐKKDvà ĐK thuế thì xuất hóa đơn GTGT mang tên cty (trên hóa đơn ghi hình thức thanh toán CK) cúôi T8 và đầu T9/2009.Nhưng có một xe cẩu khi thanh toán còn 1.5tr đã thanh toán bằng TM lần cuối.

Các bạn góp ý mình trường hợp này nhé: vậy góp vốn là bằng TSCĐ (cần làm thêm BB chứng nhận góp vốn và BB bàn giao TSCĐ)?hoá đơn có 1.5tr trả bằng TM thì có được khấu trừ thuế hết?(Theo thông tư 129/2008/TT-BTC phần B,mục IV
    2.18. Hoá đơn, chứng từ đối với tài sản góp vốn, tài sản điều chuyển được thực hiện như sau:
    a) Bên có tài sản góp vốn là cá nhân, tổ chức không kinh doanh:
    a.1. Trường hợp cá nhân, tổ chức không kinh doanh có góp vốn bằng tài sản vào công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần thì chứng từ đối với tài sản góp vốn là biên bản chứng nhận góp vốn, biên bản giao nhận tài sản. Trường hợp tài sản góp vốn là tài sản mới mua, chưa sử dụng, có hoá đơn hợp pháp được hội đồng giao nhận vốn góp chấp nhận thì trị giá vốn góp được xác định theo trị giá ghi trên hoá đơn bao gồm cả thuế GTGT; Bên nhận vốn góp được kê khai khấu trừ thuế GTGT ghi trên hoá đơn mua tài sản của bên góp vốn.

Ðề: GÓP VỐN BẰNG TSCĐ...!?

Trích dẫn Gửi bởi nhanvan9876
    Chào các bạn.!

Cty mình cấp giấy ĐKKD ngày 17/08/09 hoạt động lĩnh vực : TM-DV-vận tải
    góp vốn của các thành viên như sau:
    có hai thành viên trước 17/8/09 đã mua 02 xe cần cẩu và đã sử dụng TK cá nhân thanh toán bên mua, khi có giấy ĐKKDvà ĐK thuế thì xuất hóa đơn GTGT mang tên cty (trên hóa đơn ghi hình thức thanh toán CK) cúôi T8 và đầu T9/2009.Nhưng có một xe cẩu khi thanh toán còn 1.5tr đã thanh toán bằng TM lần cuối.

Các bạn góp ý mình trường hợp này nhé: vậy góp vốn là bằng TSCĐ (cần làm thêm BB chứng nhận góp vốn và BB bàn giao TSCĐ)?hoá đơn có 1.5tr trả bằng TM thì có được khấu trừ thuế hết?(Theo thông tư 129/2008/TT-BTC phần B,mục IV
    2.18. Hoá đơn, chứng từ đối với tài sản góp vốn, tài sản điều chuyển được thực hiện như sau:
    a) Bên có tài sản góp vốn là cá nhân, tổ chức không kinh doanh:
    a.1. Trường hợp cá nhân, tổ chức không kinh doanh có góp vốn bằng tài sản vào công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần thì chứng từ đối với tài sản góp vốn là biên bản chứng nhận góp vốn, biên bản giao nhận tài sản. Trường hợp tài sản góp vốn là tài sản mới mua, chưa sử dụng, có hoá đơn hợp pháp được hội đồng giao nhận vốn góp chấp nhận thì trị giá vốn góp được xác định theo trị giá ghi trên hoá đơn bao gồm cả thuế GTGT; Bên nhận vốn góp được kê khai khấu trừ thuế GTGT ghi trên hoá đơn mua tài sản của bên góp vốn.
    Nếu hóa đơn của hai chiếc xe cẩu mang tên công ty thì phần VAT sẽ không được khấu trừ nếu chuyển khoản từ tài khoản của cá nhân góp vốn hay thanh toán bằng tiền mặt.

Mình nghĩ là bạn nhờ bên bán hủy hóa đơn rồi viết lại tên người mua là cá nhân góp vốn. Còn hóa đơn 1.5tr bằng tiền mặt, mình nghĩ là CCT không chấp nhận.

Bạn yêu quý. Vấn đề của bạn là một vấn đề mới và khó. Nếu căn cứ vô TT129 thôi thì không thể trả lời chính xác được đâu. Lý do là:
    - Nếu HĐ của bạn mang tên cá nhân thì khi đó việc khấu trừ thuế GTGT mâu thuẫn với TT120 về quản lý hóa đơn. TT120 yêu cầu đầu vào và đầu ra của HĐ phải phù hợp với nhau. Ở đây, đầu vào là cty bạn, còn đầu ra (cty bán TSCĐ kê khai) là cá nhân
    - Nếu HĐ mang tên cty thì lúc đó ko đủ chứng từ chứng minh đó là tài sản góp vốn của cá nhân để khấu trừ TGTGT theo TT129
    - Còn việc điều chỉnh hóa đơn trong trường hợp này... Thông thường thì HĐ mà sai tên, MST, địa chỉ của người mua thì ko thể điều chỉnh. Còn trừong hợp này, nếu phải điều chỉnh thì bạn phải xin approval của CCT
    - Còn về trường hợp chuyển tiền mặt thì theo TT 129 là ko được khấu trừ. Tuy nhiên, cá nhân thì đâu ai bắt họ phải có tài khoản ngân hàng?

Với tất cả các lý do trên, mình nghĩ tốt nhất bạn hãy viết công văn lên CCT trước khi tự giải quyết vấn đề. Tại vì cty mình ko gặp trường hợp trên, nếu ko thì mình nhất định viết CV hỏi rồi. Nếu bạn có câu trả lời từ CCT, xin bạn chia sẻ cho mọi người với nhé. Cảm ơn bạn