Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

Thay đổi vốn điều lệ

Mọi người cho minh hỏi?
    Cty mình vừa thay đổi GP ĐKKD (vốn điều lệ từ 1tỷ lên 5tỷ)
    Vậy bên Cty mình có cần thông cáo với cơ quan nào không? Thủ tục gồm những gì? Mọi người hướng dẫn giúp minh với.
    Thanks!!

Ðề: Thay đổi vốn điều lệ

Trích dẫn Gửi bởi phiyen21286
    Mọi người cho minh hỏi?
    Cty mình vừa thay đổi GP ĐKKD (vốn điều lệ từ 1tỷ lên 5tỷ)
    Vậy bên Cty mình có cần thông cáo với cơ quan nào không? Thủ tục gồm những gì? Mọi người hướng dẫn giúp minh với.
    Thanks!!
    Làm tờ khai 08 gởi lên thuế. Thông báo thay đổi cho các đơn vị liên quan như BHXH, Ngân hàng..

ĐK thay đổi vốn điều lệ phải Thông báo với Sở KH - Đầu tư chứ

uh.bạn phải sở kế hoạch-đầu tư điều chỉnh tờ khai vốn điều lệ.
    hình như ko được chậm trễ đâu

Mình không rõ về vấn đề này lắm nên cho mình hỏi:
    - Đã giấy phép đăng ký kinh doanh rồi thì còn phải thông báo với Sở KHĐT nữa làm gì vậy?
    - Mình có bắt buộc phải khai vào mẫu 08 gửi thuế ko?
    - Khi tăng vốn điều lệ, giả sử tăng vào tháng 6 này thì thuế môn bài có phải nộp thêm ko?

Bạn phải thông báo đến Sở KHĐT để họ cấp cho công ty bạn giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh khác chứ, sau đó phải làm tờ khai mẫu 08 gửi chi cục thuế. Khi đi nhớ mang theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh mới phô tô công chứng, còn khi tăng vốn điều lệ thì không phải nộp thuế môn bài bổ sung đâu.
    Thông tư của Bộ Tài chính số 42/2003/TT-BTC hướng dẫn bổ sung, sửa đổi Thông tư số 96/2002/TT-BTC
    ngày 24/10/2002 của Bộ tài chính

- Căn cứ xác định mức thuế môn bài là vốn đăng ký của năm trước năm tính thuế, ví dụ: Công ty TNHH A vốn đăng ký của năm 2002 là 6 tỷ đồng thì mức Môn bài năm 2003 sẽ được xác định căn cứ vào vốn đăng ký là 6 tỷ đồng và mức thuế Môn bài phải nộp năm 2003 là 2.000.000 đồng/năm. Trong năm 2003 nếu có điều chỉnh tăng, giảm vốn đăng ký thì mức thuế Môn bài năm 2003 vẫn được xác định theo vốn đăng ký năm 2002. Vốn đăng ký mới tính đến cuối năm 2003 là căn cứ để phân bậc Môn bài của năm 2004.

1. Bạn phải đến sở KHDT( Nơi cấp đăng ký KD) để đổi giấy phép KD( Ghi lại số vốn thực tế ).
    2. lập mẫu 08 gởi cơ quan quản lý thuế trực tiếp.

Mình đã được cấp GP ĐKKD thay đổi vốn điều lệ rồi.
    Mẫu 08a-TT Bảng Kiêm Kê Quỹ phải không?

Trích dẫn Gửi bởi phiyen21286
    Mình đã được cấp GP ĐKKD thay đổi vốn điều lệ rồi.
    Mẫu 08a-TT Bảng Kiêm Kê Quỹ phải không?
    Theo câu hỏi của cậu thì đã dc cấp GPĐKKD mới rồi, chả hiểu sao mọi người cứ khuyến khích cậu đi thông báo với Sở KHĐT. :gaitai:
    Mình gửi cậu mẫu số 08-MST. Cậu làm xong lên nộp thì hỏi thêm các pác thuế về thuế Môn bài nhé?

Trích dẫn Gửi bởi Pretty girl
    Bạn phải thông báo đến Sở KHĐT để họ cấp cho công ty bạn giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh khác chứ, sau đó phải làm tờ khai mẫu 08 gửi chi cục thuế. Khi đi nhớ mang theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh mới phô tô công chứng, còn khi tăng vốn điều lệ thì không phải nộp thuế môn bài bổ sung đâu.
    [
    Cái màu đỏ ấy bạn. Người ta đã bảo là thay đổi giấy phép KD rùi mà. Nếu sở KHĐT không chứng nhận thì thay đổi làm sao hả pác?

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối