Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Thủ tục hoàn thiện góp vốn kinh doanh

Công ty em là công ty cổ phần.Hiện tại số vốn góp chưa đủ theo giấy đăng ký kinh doanh,công ty mới thành lập tháng 4/2008 nhưng chính thức hoạt động là tháng 07/2008
    Số vốn góp đó đã góp bằng tiền mặt, em đã lập phiếu thu và ghi nhận theo đúng thực tế góp trong BCTC
    Vậy diễn đàn cho em hỏi ngoài phiếu thu đó cần có chứng từ gì để hoàn thiện nữa không?
    Số vốn góp còn thiếu so với giấy DKKD sang đầu năm 2009 các thành viên góp tiếp em sẽ ghi nhận trong BCTC 2009.
    Em làm như thế mong diễn đàn góp ý ạ!
    Em cám ơn!

Ðề: Thủ tục hoàn thiện góp vốn kinh doanh

Trích dẫn Gửi bởi nganlan08
    Công ty em là công ty cổ phần.Hiện tại số vốn góp chưa đủ theo giấy đăng ký kinh doanh,công ty mới thành lập tháng 4/2008 nhưng chính thức hoạt động là tháng 07/2008
    Số vốn góp đó đã góp bằng tiền mặt, em đã lập phiếu thu và ghi nhận theo đúng thực tế góp trong BCTC
    Vậy diễn đàn cho em hỏi ngoài phiếu thu đó cần có chứng từ gì để hoàn thiện nữa không?
    Số vốn góp còn thiếu so với giấy DKKD sang đầu năm 2009 các thành viên góp tiếp em sẽ ghi nhận trong BCTC 2009.
    Em cám ơn!
    Thủ tục thì phải góp vốn cho đủ số vốn chứ. Bạn yêu cầu họ góp vốn cho đủ để hoạch toán sổ sách kế toán cho chính xác

Ðề: Thủ tục hoàn thiện góp vốn kinh doanh

Trích dẫn Gửi bởi nganlan08
    Em cám ơn!
    -Một số lưu ý cho bạn là
    +Phải có quy định thời hạn chót góp vốn trên ĐKKD
    +Các TV phải góp đủ vốn so với thời hạn quy định.
    +Khi có TV chưa góp đủ vốn thì ĐD theo PL của DN phải có văn bản lên Sở KH ĐT nói rỏ nguyên nhân chưa góp đủ vốn,TV nào và gia hạn thời gian góp vốn.
    -Việc ghi nhận góp vốn
    +thể hiện qua phiếu thu,hay giấy chuyển khoản vào TK cty
    +Trên điều lệ Cty
    và lưu ý đối với Cty CP thì CĐ sáng lập phải góp trên 20% vốn.
    +sau đó sẽ lập sổ Cổ đông.
    **Bạn nên nghiên cứu điều lệ và hoạt động của Cty CP để tham khảo thêm