Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Hạch toán ban đầu cho Công ty CP

Cả nhà ơi cho mình hỏi tý nhé ! Mình chuyên làm cho công ty TNHH , sổ sách kế toán làm theo QĐ48 , nay nhận làm thêm cho một công ty CP mới thành lập , vốn điều lệ là 1 tỷ , có 3 cổ đông đã đăng ký mua cổ phần mệnh giá 10.000đ. Mình không biết bút toán định khoản cho phần vốn góp ban đầu này ( đã quy thành cổ phần ) thế nào cho đúng. Cả nhà giúp mình về bút toán để định khoản cho phần vốn góp này với , còn về sổ sách của công ty CP có thể làm giống công ty TNHH được không ??? Về khoản này mình đang lúng túng nên hơi "ngu ngu ", mong cả nhà giúp mình với nhé !

Ðề: Hạch toán ban đầu cho Công ty CP

Trích dẫn Gửi bởi linhkeo_hy
    Cả nhà ơi cho mình hỏi tý nhé ! Mình chuyên làm cho công ty TNHH , sổ sách kế toán làm theo QĐ48 , nay nhận làm thêm cho một công ty CP mới thành lập , vốn điều lệ là 1 tỷ , có 3 cổ đông đã đăng ký mua cổ phần mệnh giá 10.000đ. Mình không biết bút toán định khoản cho phần vốn góp ban đầu này ( đã quy thành cổ phần ) thế nào cho đúng. Cả nhà giúp mình về bút toán để định khoản cho phần vốn góp này với , còn về sổ sách của công ty CP có thể làm giống công ty TNHH được không ??? Về khoản này mình đang lúng túng nên hơi "ngu ngu ", mong cả nhà giúp mình với nhé !
    Theo mình vồn góp bạn vẫn định khoản bình thường thôi
    - sổ sách kế toán theo như bạn nói thì công ty đó vdl 1tỷ thì vẫn làm theo QD 48 => được làm giống với cty TNHH (tuỳ theo cách hạch toán của cty đó)

Trích dẫn Gửi bởi linhkeo_hy

Việc các cổ đông mua cổ phần để góp vốn là bình thường. bạn ghi nhận N111 / C411 là được.
    Còn mỗi người nắm bao nhiêu cổ phần thì thể hiện trên giấy chứng nhận vốn góp cho mỗi người là được.
    Tình hình kinh doanh mỗi Cty mỗi khác. bạn có thể bê nguyên si từ Cty TNHH sang Cty CP nhưng cũng tuỳ trường hợp mà làm. Và nhất là Cty CP này đang ký sổ kế toán như thế nào nữa.

Trích dẫn Gửi bởi Nam Tước

Việc các cổ đông mua cổ phần để góp vốn là bình thường. bạn ghi nhận N111 / C411 là được.
    Còn mỗi người nắm bao nhiêu cổ phần thì thể hiện trên giấy chứng nhận vốn góp cho mỗi người là được.
    Tình hình kinh doanh mỗi Cty mỗi khác. bạn có thể bê nguyên si từ Cty TNHH sang Cty CP nhưng cũng tuỳ trường hợp mà làm. Và nhất là Cty CP này đang ký sổ kế toán như thế nào nữa.
    - Anh ơi cho em hỏi là cty làm sổ kế toán theo QD 48 thì hình như không phải đăng ký hình thức ghi sổ kế toán đâu anh ạ

Trích dẫn Gửi bởi thuhien105
    - Anh ơi cho em hỏi là cty làm sổ kế toán theo QD 48 thì hình như không phải đăng ký hình thức ghi sổ kế toán đâu anh ạ
    Thì đã đăng ký rồi mới có cái QĐ 48 cho bạn làm đó.
    Còn mẫu biễu thì lấy trong QĐ đó ra mà làm theo nhé.
    Thân !!!

Nếu là công ty cổ phần mà có chiến lược lên sàn OTC thì bạn nên làm theo QĐ15, còn làm theo QĐ48 thì sẽ không được phép phát hành cổ phiếu hay tham gia trên sàn à nha.
    @namtuoc: Nếu hạch toán N111/C411 : vậy VĐL sẽ nhảy lung tung trong năm ạ? sẽ thay đổi theo thời điểm cổ đông đóng góp sao ạ? vậy TK 1385 - có nên được sử dụng khi hạch toán khoản góp vốn ko ạ? em VD : VĐL công ty là 5tỷ trên ĐKKD?
    Trong năm,
    Tháng 1 : CĐSL 1 : đóng 200.triệu
    Tháng 5 : CĐSL 2 : Đống 500.triệu
    Tháng 10: CĐSL 3: đóng 300.triệu
    Tháng 12: 3 CĐSL: đóng 100.tr/1CĐ
    sẽ hạch toán như thế nào ạ! e vẫn thấy "ngu ngu" fần hạch toán ban đầu cho CT CP này ạ? Xin anh chị chỉ giáo cho e với ạ?::lasao: TKS !

Trích dẫn Gửi bởi clay pig
    Nếu là công ty cổ phần mà có chiến lược lên sàn OTC thì bạn nên làm theo QĐ15, còn làm theo QĐ48 thì sẽ không được phép phát hành cổ phiếu hay tham gia trên sàn à nha.
    @namtuoc: Nếu hạch toán N111/C411 : vậy VĐL sẽ nhảy lung tung trong năm ạ? sẽ thay đổi theo thời điểm cổ đông đóng góp sao ạ? vậy TK 1385 - có nên được sử dụng khi hạch toán khoản góp vốn ko ạ? em VD : VĐL công ty là 5tỷ trên ĐKKD?
    Trong năm,
    Tháng 1 : CĐSL 1 : đóng 200.triệu
    Tháng 5 : CĐSL 2 : Đống 500.triệu
    Tháng 10: CĐSL 3: đóng 300.triệu
    Tháng 12: 3 CĐSL: đóng 100.tr/1CĐ
    sẽ hạch toán như thế nào ạ! e vẫn thấy "ngu ngu" fần hạch toán ban đầu cho CT CP này ạ? Xin anh chị chỉ giáo cho e với ạ?::lasao: TKS !
    Vốn điều lệ của cty là 5 tỷ thì hạch toán
    Nợ TK 111,112: số tiền đóng góp thực tế thu được
    Nợ TK 138 ( khoản còn phải thu của thành viên )
    Có TK 411: 5 tỷ
    Tháng 1 hạch toán
    Nợ TK 111,112: 200
    Có TK 138: 200
    Các tháng sau tương tự đến khi góp đủ số vốn còn thiếu nằm ở bên nợ TK 138 kia

Chào bạn!

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Vốn điều lệ của cty là 5 tỷ thì hạch toán
    Nợ TK 111,112: số tiền đóng góp thực tế thu được
    Nợ TK 138 ( khoản còn phải thu của thành viên )
    Có TK 411: 5 tỷ
    Tháng 1 hạch toán
    Nợ TK 111,112: 200
    Có TK 138: 200
    Các tháng sau tương tự đến khi góp đủ số vốn còn thiếu nằm ở bên nợ TK 138 kia

Chào bạn!
    Mod cho em hỏi bên Có TK411 căn cứ vào đâu để hạch toán thế ???

Trích dẫn Gửi bởi Ngốc
    Căn cứ vào số tiền thực nộp của các thành viên để ghi bên Có 411:xinloinhe: (thổi tù và hộ MOD cái)

Trích dẫn Gửi bởi Ngốc
    Em hiểu nhầm ý của rồng rồi.

Dĩ nhiên 411 căn cứ vào vốn góp của thành viên chứ ở đâu
    Cách làm của rồng cũng chỉ là cách chữa cháy trong trường hợp chưa góp đủ vốn

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối