Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: vốn góp liên doanh

vốn góp liên doanh

híc bà con ơi giúp em một tay với. Nếu trong công ty liên doanh mà 1 thành viên góp vốn bằng xây dựng cơ bản thì hạch toán thế nào. Cụ thể như thế này nhé. Công ty A góp vốn bằng xây dựng cơ bản (đường đi vào khu mỏ khai thác). Theo chứng từ kế toán công ty A cung cấp là 14tỷ. Tuy nhiên theo định giá là 12.5tỷ. Số còn lại là chi phí nhân công, chi phí không hợp lý...... Cả nhà giúp em hạch toán với nhé. Em chưa làm cho liên doanh bao giờ nên ắc u vụ này luôn

Ðề: vốn góp liên doanh

Trích dẫn Gửi bởi yenmaidang
    híc bà con ơi giúp em một tay với. Nếu trong công ty liên doanh mà 1 thành viên góp vốn bằng xây dựng cơ bản thì hạch toán thế nào. Cụ thể như thế này nhé. Công ty A góp vốn bằng xây dựng cơ bản (đường đi vào khu mỏ khai thác). Theo chứng từ kế toán công ty A cung cấp là 14tỷ. Tuy nhiên theo định giá là 12.5tỷ. Số còn lại là chi phí nhân công, chi phí không hợp lý...... Cả nhà giúp em hạch toán với nhé. Em chưa làm cho liên doanh bao giờ nên ắc u vụ này luôn
    Thành viên góp vốn không phải = tiền àm = TSCĐ hay máy móc thiết bị... (ở đây bạn nói là xây dựng cơ bản) thì giá trị góp vốn được hội đồng thành viên định giá quyết định.
    Và khi hội đồng thành vi6en đồng ý giá trị vốn góp thì bạn ghi nhận đúng giá trị đó. Trong trường hợp nỳ là 14tỷ. Những chi phí phát sinh liên quan thì khi đó cty abn5 sẽ tự hoạch toán, có thể đưa vào 811.

uh nhưng mà mình chưa hiểu ý bạn lắm. Trong trường hợp phần xây dựng cơ bản đó được định giá là 12.5tỷ. phần chênh lệch bạn bảo cty mình tự hạch toán. Nhưng mình không hiểu là công ty liên doanh của mình hay bên công ty A góp vốn liên doanh vậy. Và phần chênh lệch tài sản này là giảm chứ không phải tăng so với chứng từ ban đầu.

uh nhưng mà mình chưa hiểu ý bạn lắm. Trong trường hợp phần xây dựng cơ bản đó được định giá là 12.5tỷ. phần chênh lệch bạn bảo cty mình tự hạch toán. Nhưng mình không hiểu là công ty liên doanh của mình hay bên công ty A góp vốn liên doanh vậy. Và phần chênh lệch tài sản này là giảm chứ không phải tăng so với chứng từ ban đầu.
    Có nghĩ là con đường đó đang làm, và hiện giờ chỉ được định giá là 12,5tỷ, sau khi hoàn thành là 14tỷ.
    Chi phí để hoàn thành con đường đó sẽ do thành viên đó chịu trách nhiệm chi ra.
    Như vậy, những chi phí đó phải ghi tên và MST cty của bạn thì bạn mới ghi nhận chi phí hình thành được.

Khi đó bạn đinh khoảng số tiền của thành viên này như sau :
    N241 : 12,5tỷ
    N 138 : 1,5tỷ
    C 411 : 14tỷ

hic bac Nam Tước Bóng Đêm ơi. Con em em nó không hiểu lám vấn đề này nên bác có thể cho em xin số cái alo của bác với được không. Để em bảo nó alo cho bác hỏi cho tiện. Chứ em chỉ hỏi hộ nó thui. Vì vậy mà cũng không chuẩn vấn đề lắm. Cảm ơn bác đã nhiệt tình giúp chị em nhà em.

+ Cty bạn nhận góp liên doanh thì chỉ ghi nhận 12.5 tỷ do hội đồng đánh giá lại xác đinh
    + Còn phần chênh lệch kia thì bên gióp vốn liên doanh mới phải xử lý và hạch toán.