Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 23

nguồn vốn chủ sở hữu

em chào tất cả các thành viên của gia đình ta, em chính là HAHIENMY nhưng sau thời gian đi công tác, em lú lẫn nên quên mất mật khẩu nên phải dùng nick mới.
    Vẫn vấn đề vốn điều lệ, nếu công ty là công ty TNHH phì đương nhiên việc góp vốn phải là cua một người chủ, vậy khi tồn quỹ thực tế và các tài sản không bằng vốn điều lệ em có thể hạch toán phần chênh lệch trên 1388 có được không? đến cuối năm khi kết quả có lãi, em lấy lãi bổ sung vốn cho đủ có được không?

Ðề: nguồn vốn chủ sở hữu

Chào Bạn ? Bạn nói Cty tnhh là một chủ là sao ? Sao lại hoạch toán như vậy được , vì vốn góp là đã đăng ký thì sao có thể hoạch toán thiếu vốn rồi bổ sung sao vậy cà ?
    Trân trọng
    :cheers1:
    :cheers1:
    :sweatdrop:

Trích dẫn Gửi bởi ngoc ha bom
    em chào tất cả các thành viên của gia đình ta, em chính là HAHIENMY nhưng sau thời gian đi công tác, em lú lẫn nên quên mất mật khẩu nên phải dùng nick mới.
    Vẫn vấn đề vốn điều lệ, nếu công ty là công ty TNHH phì đương nhiên việc góp vốn phải là cua một người chủ, vậy khi tồn quỹ thực tế và các tài sản không bằng vốn điều lệ em có thể hạch toán phần chênh lệch trên 1388 có được không? đến cuối năm khi kết quả có lãi, em lấy lãi bổ sung vốn cho đủ có được không?
    Thứ nhất, đối với cty TNHH thì ko hẳn vốn góp là của 1 chủ, nó chỉ đúng với Cty TNHH 1 thành viên, còn Cty TNHH có 2 thành viên trở lên thì sẽ có 2 hoặc nhiều người góp vốn chứ.
    Thứ 2, bạn ko thể lấy lãi kinh doanh để bổ sung vốn góp đc vì đây là lãi của Cty chứ ko phải của các thành viên góp vốn. Nếu Cty bạn chưa góp đủ vốn thì phải làm công văn xin gia hạn góp vốn (theo luật là tối đa 1 năm)

Trích dẫn Gửi bởi ngoc ha bom
    Chào Ngoc Ha! vấn đề này bạn nên xem lại nha, nếu vốn thực tế ko bằng vốn điều lệ bạn phải có cv gia hạn thời gian bổ sung vốn, hoặc phải bổ sung ngay trong quỹ tiền mặt, TSCD của cty bạn.

Ko được hoạch toán phần chênh lệch đó nha bạn

Lãi cuối năm bổ sung vốn thì số vốn sẽ tăng lên chứ ko bù vào số chênh lêch đó được.

Bạn tham khảo thêm và chúc thành công!:thumbup:

Trích dẫn Gửi bởi cattien
    Thứ 2, bạn ko thể lấy lãi kinh doanh để bổ sung vốn góp đc vì đây là lãi của Cty chứ ko phải của các thành viên góp vốn. Nếu Cty bạn chưa góp đủ vốn thì phải làm công văn xin gia hạn góp vốn (theo luật là tối đa 1 năm)
    Có rất nhiều Công ty TNHH 2 thành viên trở lên đăng ký vốn điều lệ cao nhưng các thành viên không góp đủ vốn,..
    Đến cuối kỳ nếu công ty đó có lợi nhuận thì có thể lấy số lợi đó chia cho các thành viên trên cơ sở vốn góp thực tế hay là trên cơ sở là vốn điều lệ?

Số lãi đc chia đó sẽ đc thu vào phần vốn góp của những thành viên góp vốn thiếu đó chứ

Trích dẫn Gửi bởi vodanh01
    Có rất nhiều Công ty TNHH 2 thành viên trở lên đăng ký vốn điều lệ cao nhưng các thành viên không góp đủ vốn,..
    Đến cuối kỳ nếu công ty đó có lợi nhuận thì có thể lấy số lợi đó chia cho các thành viên trên cơ sở vốn góp thực tế hay là trên cơ sở là vốn điều lệ?

Số lãi đc chia đó sẽ đc thu vào phần vốn góp của những thành viên góp vốn thiếu đó chứ
    Mình nghĩ là số lợi nhuận đó sẽ chia dựa trên vốn góp thực tế.

Ý kiến này của bạn hay đấy, nhưng vốn điều lệ sau 1 năm mới góp đủ mình e lâu quá !!??

Mong các Pác chỉ giáo thêm.:banghead:

LN bổ sung vào NvốnKD trước khi chia lãi sẽ khác với LN chia lãi xong rồi các thành viên lấy lãi đó góp vốn, nếu các thành viên lấy lãi đc chia góp vốn thì đc chấp nhận là khoản góp vốn của thành viên đó.

Trích dẫn Gửi bởi loantran
    Mình nghĩ là số lợi nhuận đó sẽ chia dựa trên vốn góp thực tế.

Ý kiến này của bạn hay đấy, nhưng vốn điều lệ sau 1 năm mới góp đủ mình e lâu quá !!??

Mong các Pác chỉ giáo thêm.:banghead:
    Mình đi tham khảo các Công ty có cùng hình thức kd khác thì thấy rất ít dn góp đủ vốn điều lệ như ban đầu....Cy mình có vốn điều lệ 350tỷ ko biết đến bao giờ mới góp xong đây!!!!
    Điều quan trọng các thành viên nhất trí với nhau tùy tình hình thực tế thôi;

Vốn góp đủ hay ko là do chủ định của Chủ DN hoặc của HĐ thành viên, mình làm kế toán cứ có sao ghi vậy. TK 411 trên sổ kế toán P/A số vố thực góp đến thời điểm lập báo cáo. Số vốn còn thiếu chưa góp đủ thì kế toán chỉ cần nhắc nhở là được, khi nào góp tiếp thì ghi nhận tiếp chứ ko cần phải ghi nhận số vốn còn thiếu Nợ 1388/Có 411 - Cái này mới là sai vì nó P/A vốn ảo mà thôi.

Trích dẫn Gửi bởi vodanh01
    Mình đi tham khảo các Công ty có cùng hình thức kd khác thì thấy rất ít dn góp đủ vốn điều lệ như ban đầu....Cy mình có vốn điều lệ 350tỷ ko biết đến bao giờ mới góp xong đây!!!!
    Điều quan trọng các thành viên nhất trí với nhau tùy tình hình thực tế thôi;
    Nhất trí cái gì vậy bạn?

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối